Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

Ðề: Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

Thanks bạn, bài viết rất hữu ích..

CCL tắm nắng ngày khoảng 15 phút ( nắng buổi sáng nhé ), tắm nước 2 or 3 ngày tắm và dọn vệ sinh, cám thì cứ mua ngoài tiệm bỏ phòng khi hết sâu, 24/24 lúc nào cũng có sâu, ngày khoảng 20 con cào cào chia làm 2 buổi ===> chim không căn lửa mới lạCCL thay lông thì cắt sâu, mà chỉ có cám( phòng khi hết mồi tươi), trứng kiến, dế, cào cào, 3 or 4 ngày phơi nắng chừng khoảng 5 phút thôi, chiều tối cho tắm rồi tủ lại

Các bác cho em hỏi con choè lửa của em rụng lông đuôi mấy tháng nay rồi mãi không mọc. Hôm qua em có bắt em nó ra kiểm tra xem sao hoá ra nó bị cụt còn dính cái lông cũ tấm 3 li ở đuôi, em đã dùng nhíp nhổ ra, liệu có ảnh hưởng gì không? Nhân thể các bác cho em hỏi cách chăm choè lửa đang thay lông với và chế độ ăn cho nó hợp lý và nhanh mọc để nó còn hót. Trong thời kỳ thay lông nó không hót đúng không ạ. Chế độ ăn của em nó là sáng 5 con dế, trưa 5 con, tối 5 con và cám lúc nào cũng trong cóng. Các bác cho em hỏi trong thời kỳ thay lông ăn sâu quy hoặc sâu rồng có ảnh hưởng gì đến lông như xoăn lông không ạ và chế độ ăn em cho nó ăn như thế đã được chưa ạ, ngoài ra mùa này ngày nào em cũng tắm. Thanks các bác trước.

Mình thì ko có nhiều tg như bạn.mỗi sáng mở lồng thay nước.cho ăn 2 sâu 2 dế.Chiều cho tắm 20' rồi phơi nắng 2h.sau đó tiếp thêm mồi tươi như sáng cho đến khi đi ngủ

Cho mình hỏi 1 chút, nếu nuôi cả CCL và than thì có ảnh hưởng không? Vì nhà mình khá bé, nên ko có điều kiện treo xa 2 bạn ý :(

Cách này của bác chỉ có đại gia ( nhiều tiền không phải đi làm ) và các ông già nghỉ hưu áp dụng được thôi. Chứ ai mà có từng đấy thời gian ạ ?!

Mình lập topic này mong mọi người đóng góp chút kinh nghiệm nuôi chích chòe lửa chơi hội . Để nuôi CCL hót thì quá dễ rồi nhưng nuôi để chim ổn định lửa và chơi bền bỉ mỗi lần mang đi thi thì là cả 1 vấn đề . Do đó nước nuôi rất là quan trọng . Về cách nuôi của mình cảm thấy tương đối hiệu quả thì rất đơn giản : Về bột cho chim mình mua bột chợ ( loại bột Bình Dương ) về trộn thêm 5 lòng đỏ trứng gà , và tôm xay nhuyễn
Mỗi sáng khoãng 6h30 mình cho mỗi em khoãng 10 - 15 con cào cào ( trong lồng lúc này chỉ có cóng nước thôi ) treo ra ngoài cho hót hét khoãng 30p sau đó trùm áo lồng chỉ để hé hé vừa đủ cửa lồng --> đi làm . Khoãng 9g tranh thủ chạy về bỏ cóng bột vào lồng + phơi nắng --> đi làm tiếp . Trưa về cho chim tắm dọn dẹp lồng sạch sẽ ( mùa nào nắng gắt 2 ngày tắm 1 lần , bình thường 4 ngày 1 lần ) . Chiều khoãng 4g rút cóng bột ra bò cóng sâu tươi vào . Tới 6g30 tối lấy sâu ra trùm áo lồng cho chim ngủ . Về dợt chim thì mình nuôi 4 con mỗi tuần dợt 2 con thay phiên
Cách nuôi của mình dành cho chim thuộc sau khi thay lông khoãng 1 tuần có gì sai sót mong mọi người bỏ qua bỏ qua .
Cách này áp dụng quá mất thời gian,con lửa chơi bền hay không chỉ phụ thuộc vào độ ổn định của cám + mồi tươi bổ sung,còn con lửa có bức phá lên không là do nước nuôi ( phụ thuộc vào độ lửa của nó mà cho ăn chế độ mồi tươi,tắm nước và tắm nắng ) bạn nên nhớ 1 điều đối với chòe thì lúc nào nó cũng ưu tiên mồi tươi ăn trước nên ko cần phải lấy bột ra rồi canh thời gian bỏ bột vào

Mỗi tuần cho chim ăn một con trùng đất (trùng huyết) loại vừa. Sâu tươi để đói 1 ngày sau đó cho ăn thịt bò có tẩm vài giọt B-COMPLET, tuần cho ăn 2 lần. Trứng kiến, cào cào, dế...vừa đủ. Cám trứng
Tắm, phơi nắng hàng ngày từ 8-9g. Trùm áo lồng sáng, treo nơi thoáng mát, yên tĩnh. Nếu có tg đi dợt 3lần/tuần. Trước khi thi kg đem đi dợt khoảng 10ngày + 2 ngày kg tắm.

Choè là loài ăn đồ tươi nên ae nuôi chú ý cào cào sâu dế đều đặn là ok

cảm ơn bài viết rất bổ ích này

nuôi như bạn để thuần chim nhanh hả

Chòe lửa nhà mình thì sáng 6h treo ra cho ăn cám bavi trộn sâu khô, nửa cóng sâu tươi. Dế cào cào thì thỉnh thoảng hoặc cho ăn lúc chim vừa tắm xong. Tối về 5h trùm lồng đi ngủ. Chim lâu lên lửa nhưng khi có lửa thì rất bền và căng. Móc ra cội nó chơi từ đầu tới cuối. Đánh đuôi, sàng cầu liên tục. Mỗi tội đuôi đc có 20 và hơi cứng. Thế nên các bạn hãy chăm nó theo cách mình cảm thấy dễ nhất và ổn định nhất.

Re: Ðề: Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

bác cho em hỏi !! số là em mới chơi chòe lửa... em này của em mới nuôi dk 1 tháng, mua bổi về... mấy nay thấy có 2 cái lông cánh rụng trong lồng.... vậy có phải em nó bắt đầu thay lông không ah? và bác có thể chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc em nó lúc thay lông không ?

Mình lập topic này mong mọi người đóng góp chút kinh nghiệm nuôi chích chòe lửa chơi hội . Để nuôi CCL hót thì quá dễ rồi nhưng nuôi để chim ổn định lửa và chơi bền bỉ mỗi lần mang đi thi thì là cả 1 vấn đề . Do đó nước nuôi rất là quan trọng . Về cách nuôi của mình cảm thấy tương đối hiệu quả thì rất đơn giản : Về bột cho chim mình mua bột chợ ( loại bột Bình Dương ) về trộn thêm 5 lòng đỏ trứng gà , và tôm xay nhuyễn
Mỗi sáng khoãng 6h30 mình cho mỗi em khoãng 10 - 15 con cào cào ( trong lồng lúc này chỉ có cóng nước thôi ) treo ra ngoài cho hót hét khoãng 30p sau đó trùm áo lồng chỉ để hé hé vừa đủ cửa lồng --> đi làm . Khoãng 9g tranh thủ chạy về bỏ cóng bột vào lồng + phơi nắng --> đi làm tiếp . Trưa về cho chim tắm dọn dẹp lồng sạch sẽ ( mùa nào nắng gắt 2 ngày tắm 1 lần , bình thường 4 ngày 1 lần ) . Chiều khoãng 4g rút cóng bột ra bò cóng sâu tươi vào . Tới 6g30 tối lấy sâu ra trùm áo lồng cho chim ngủ . Về dợt chim thì mình nuôi 4 con mỗi tuần dợt 2 con thay phiên
Cách nuôi của mình dành cho chim thuộc sau khi thay lông khoãng 1 tuần có gì sai sót mong mọi người bỏ qua bỏ qua .
cách chăm của bác cũng ok ạ :D

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên