Các bác cứu Vẹt em phát

dunggago

Thành Viên
Điểm
6
Chào các bác!
Tình hình là em mới sắm 1 em vẹt ta (Nghe chủ quán nói vậy vì mình chưa chơi bao giờ)
Em vẹt của em em nhìn rất giống vẹt ngực hồng, chủ quán bảo 4 tháng rồi. em mua từ hôm chủ nhật, em nó về 1 ngày đầu còn chịu nhằn thóc 1 tẹo nhưng sau đó không chịu ăn, cứ ủ rũ, phân thì nát, giờ đc 4 ngày rồi mà em ý ăn mãi ko hết 1 tẹo thóc + hướng dương ngọt.
Giờ em ý gầy lắm các bác, nhìn thương quá, 2 ngày nay em phải xin làm về sớm để chăm em ý.
Em cho em ý ăn bột Delac gì gì đó của trẻ em, em pha với nước nóng rồi dùng xilanh bơm cho em ý nhưng em ý cứ cắn, nhăm nhăm 1 teọ rồi ko chịu mở mỏ ra. Nhìn thương quá.
Ức em ý giờ gầy dơ xương, các bác có cách nào chữa trị chỉ dẫn em cái.
Thanks các bác nhiều nhiều.

Ðề: Các bác cứu Vẹt em phát

up!up.
Em vừa về mua cám trứng dùng xilanh vật em ý ngửa lên, ép em ý ăn mà nhìn khổ quá. Vẹt em yếu lắm rồi. bỏ ta ra em ý ngã ệp ra. Các bác help với.

bạn ráng cho em nó ăn đều nha bạn. Hiếm có bé vẹt nào bị trầm cảm nặng vậy hết. bạn nhớ cho em nó uống nhiều nước vô. khi không cho ăn bạn đắp miếng vải che đi 2/3 lồng nhé.
để em nó ở nơi kín gió thôi. lấy dầu gió xoa dưới bụng và 2 chân thử xem. bạn cứ đem em ấy ra vuốt ve đều trên lưng và bụng nhé.
ráng ít bữa xem. em này không hi vọng mấy rồi. 8-|

Thanks bác. Đọc cách bác chỉ thấy có chút hi vọng, đọc dòng cuối mình thấy lão lòng quá, thương em Vẹt quá.

Chậc chậc,
Ép cho em đó ăn bột Delac đi em, banh mỏ ra và bơm vô. Thấy căng diều rồi thì stop
Ko ép thêm nữa. Nếu bơm mà thấy pé ói ra thì ko ép ăn bột delac nữa
Vì ko hợp nó sẽ ói hết. Ko hợp thì đổi qua Nestle, cám chó xem sao.
Ngoài Thóc, hướng dương, em bỏ thêm Bắp, chuối, đu đủ, lê, ổi, ... đại khái là những thứ trái cây chín ngọt. Bỏ thêm củ carot, cải trắng, rau xà lách, rau cải ...
Giờ ráng đút bột ( pha nước ấm sệt sệt) nhé, rồi bỏ trái cây vô đó cho nó tự ăn.
Có gì tối bạn update tình hình để các thành viên giúp đỡ
Thân

Ngô,Hướng dương, thóc chắc ko đc rồi bác ạ. Vì nó cứng quá, em ý yếu rồi ko ăn đc. em có ngâm gạo nhưng ko thấy em ấy nhăm nhê gì.
Hiện tại em đang cố bơm cho em ý ít cám trứng pha nước ấm và bột em bé. Em pha cám trứng hơi loãng loãng vì như vậy mới dùng xilanh bơm cho em ý đc, em bơm 1 tẹo rồi em ý cứ ngậm chặt mỏ, nhìn thương quá em ko dám bơm nữa. Tối em về em update hình ảnh em ý lúc mới về và hiện tại mong các bác giúp đỡ em ý. Cả ngày hnay đi làm ko yên tâm chút nào.

hic hic mong bé vẹt của bác chóng khỏe..mình ko có kinh nghiệm về vẹt nên k giúp đc gì nhiều :( :( :(

Vẹt của bác có bị đi ỉa, suy hô hấp không vậy, hay bị tụ huyết trùng rồi.

lấy hoa quả xay nhuyễn rùi cho e nó ăn đi, đi mua thì fải chọn kỹ vào, nhìu ng bán hàng ko đc tốt cho lắm, mà bạn xem đít em nó có dính phân ko nhé.

Ngày xưa mình nuôi toàn gạo ngâm rồi nhai cho nát, sau đó bón cho em nó ăn thôi bạn, nếu không ăn đành phải dùng biện pháp mạnh, vạch mỏ ra rồi nhét vào, sau khoảng 1 hoặc 2 hôm là ăn bình thường

Thanks anh em đã nhiệt tình giúp đỡ, Nhưng sau 10 phút trước em ý đã từ trần rồi. thương quá.
Ảnh trên là mình chụp trước khi em ý ra đi 5phut.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lấy nhân hạt ngô, giã nhuyễn bơm vào họng em ý, làm gấp đi bạn, ko được để em đói. Ko có nhân hạt ngô thì hoa quả xay nhuyễn, nước cơm, cái lúc cơm đang chín ý.

Em mua em này 550K, các bác có biết chỗ nào bán Xích hoặc Ket ko mách em cái. và cho em xin cái giá Chung chung nhé. Em ý vừa ra đi nên định tính tha em khác về coi như hóa thân của em ý cho đỡ nhớ.

- Bạn ơi em vẹt nhà bạn y như em vẹt nhà mình đấy, bạn đi mua thuốc di ỉa của gia cầm cho uống nha.
- Ban đầu mình phải mua bắp non về xay nhỏ rồi đút bằng xilanh cho em nó ăn đấy mất nửa tháng như vậy bạn à, bạn cho ăn thêm cốm Amikid BIO loại cho baby ăn đó chộn với bắp xay cho em nó ăn.
- Bạn mua cả nước canxi về cho em nó uống thay nước nhé.
- Bé vẹt nhà mình giờ nhìn khỏe hơn lúc mới bắt về nhiều lắm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lấy nhân hạt ngô, giã nhuyễn bơm vào họng em ý, làm gấp đi bạn, ko được để em đói. Ko có nhân hạt ngô thì hoa quả xay nhuyễn, nước cơm, cái lúc cơm đang chín ý.

k chịu đọc cả topic ... chim đã từ trần mà còn kêu cho ăn này nọ , e cúng nó à :| . mình k trả lời chủ topic vì mình biết chim bạn chắc chắn sẽ chết , vì sao ? vì ở tiệm chim bây giờ họ dùng thuốc kích thích , chim 73 cửa hàng thì khỏe mạnh , về đến nhà hết thuốc thì bỏ ăn , dần dần và ngủm , nếu có thuốc thì sống , hết thì chết . vì vậy mua chim giờ là hên xui , giang hồ hiễm ác

Lần đầu trên diễn đàn có cáo phó cảm động thật , nội dung hình ảnh chân thật . Chia buồn cùng bạn , năm sau mua bé khác chăm sóc kĩ , tham khảo thông tin dđ nhiều để có kinh nghiệm chăm sóc nha. :(

k chịu đọc cả topic ... chim đã từ trần mà còn kêu cho ăn này nọ , e cúng nó à :| . mình k trả lời chủ topic vì mình biết chim bạn chắc chắn sẽ chết , vì sao ? vì ở tiệm chim bây giờ họ dùng thuốc kích thích , chim 73 cửa hàng thì khỏe mạnh , về đến nhà hết thuốc thì bỏ ăn , dần dần và ngủm , nếu có thuốc thì sống , hết thì chết . vì vậy mua chim giờ là hên xui , giang hồ hiễm ác

@Phatyeumai: Bạn có biết chỗ nào bán Xích ko. Mình muốn nuôi quá. Uh mình mua em này vào chủ nhật vừa rồi. mới đc có mấy ngày. về em ý cứ ủ rũ trả ăn gì cả.#:-s

dành cho người nhưng em cũng xin "thành kính phân ưu " #:-s

bạn hỏi chủ bán vẹt cho bạn đó ! hỏi xem người ta hay cho nó ăn gì ? mình cũng mới mua 1 em 2 ngày đầu cho ăn đủ loại cũng chẳng chịu ăn...sau đó nhớ ra khi mua để ý có vỏ thóc ở dưới .thế là mua 1kg thóc về em nó nhằn như điên ^^

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên