Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

Ðề: Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

Mình có 1 con lửa không biết có phải đầu đàn nữa không, mặc dù nó đang rất nhát, thấy người là bay loạn xạ, nhưng khi ông hàng xóm xách mấy con lửa của ông sang, khi nhìn thấy con lửa của mình thì không còn nào dám động đậy cả, đứng yên như chết rồi ấy =)) =)).

Em đem chim của em qua nhà ông hàng xóm đi , chim em cũng như vậy thôi .Chim bổi kg có lửa mà đòi đem đi đấu hót thì chỉ có hư chim thôi ....thân...

Mình hay đi lựa chim bổi vào lúc 12 h trưa đó , giờ đó thì mấy tiệm chim khá vắng khách ...thân...

hihi lúc đó vắng khách nên làm các chú chim yên tĩnh dễ lựa, lúc đó muốn lựa chủ tiệm cũng ít nói đông khách lên chủ tiệm bực mình lên chửi nữa chứ hihi :D:D

Lửa đuôi 22-23cm mua 250.000đ là quá rẻ đó bạn. Lửa bẫy về có con 1 ngày sau đã hót, có con 1 tháng chưa hót.

Cách đây 3 tuần mình mua của người đi bẫy, Lửa sẻ đuôi 21, có 1 chấm trắng ở cổ là 450.000đ, con Lửa này có 1 lỗi nhỏ là làm con mồi hoảng tông lồng mẻ trán :) .

Em mới chơi Chòe lửa. Các bác cho em hỏi chòe có chấm trắng ở cổ thì sao hả các bác, em vừa mua đại 1 em cũng hơi thuần rùi về hót lun thấy bác bảo nên chọn chòe có chấm trắng ở cổ, em ra ngó em chòe vừa mua thấy có 1 chấm. Nhờ các bác giải thích giùm. cảm ơn ạ.

mình mới mua 1 con CCL mộc về theo tiêu chuẩn bạn nói trên thì oke!! nhưng no chưa hót mà chỉ kêu tạch tạch!! vậy đó có phải chim mái không? ai biết thì chỉ dùm mình nhé!!!

hehe
Em vừa mới lụm 1chú hồi chiều hết 4xị rưỡi đầy đủ đồ (lửa bổi 2xị rưỡi, mùa này mắc kinh, bữa trước bắt 1chú có 2xị)(ah wên, thêm 20k phí cầu đường nữa chứ) tổng cộng 4xị7, hjhj:)
Đầu bằng, mỏ dài, cổ dài, chân trắng cao, đuôi khoảng 22-23, họng hơi đen nhưng có đều mắt nó ko lõm vào trong (bữa giờ tìm hoài có thấy con nào mắt lõm vào trong như anh Admin nói đâu, cả 5chú lữa nhà em có con nào mắt lõm vào đâu, hjhj:))
Ko biết chú này có tương lai ko, hy vọng là có, chứ chú bữa trước về hơn 10ngày mà chưa thấy hot hit gì hết, bùm gê[-(

bác mua ở đâu vậy ag.chỉ chỗ cho mau với.cũng đang cần mua 1con

các pác cho em hỏi ở HN chỗ nào hay ban lủa bổi vậy?em muốn tậu em để chơi ^^!
pác nào biết chỉ em vớ nhé .Thanks

cac bac bat choe lua o dau vay ha. o ninh binh hiem choe lua qua neu co cung nguoc gia ah ko mua lam. muon chon 1 con choi ma kho qua

Chim ra cội mà bị chụp là sao hả bạn CườngSói........?

chim ra cội chụp là nó bay bám nan lồng đòi đá với con bên cạnh đó bác.không chú tâm hót chỉ muốn đá thôi.

cái cách chọn chòe lữa cũa admin là chắc chọn loại đá , chòe lửa em thường chọn là
1: cổ thắt , dài và ưa nhón cổ lên
2: họng đen ( còn lữa) , họng vàng( chuyền trổ xong) ,mỏ thì phải ngắn , mõng (siêng hót) , 2 lổ mũi phải thông nhau( nhìn ngang thấy từ lổ mủi bên này qua bên kia ( chứng tỏ chú ấy hót to)
3: tướng tá nhỏ 1 chút nhưng phãi dài (siêng hót mà đẹp nửa ) , đuôi thì chọn loại đuôi xếp thành 1 cọng khi ta nhìn vào , k nên chọn em nào đuôi chẻ
4: chim hót thường thường chơi đầu bi( vì khi treo lòng ra cội em nó k chụp chim ), mắt em nó phãi sâu , k lồi ( lồi là chim nhát )
5: chân trắng móng trắng , chân cao nữa,
Đó là vài lời góp ý của em .. !! thân

ũa a cổ thắt là cổ ntn zi a? e mới chơi CCL nên có nhìu thắc mắc xin các a e chỉ thêm! tks trước

hehe. em mua 1 em chòe lửa bổi 100% nhé. Mới được tròn 1 tuần thôi mà vào kám ok rồi, hơn nữa còn mổ sâu trên tay người với đứng lồng nữa. Chả nghe ra thế nào trong khi em nuôi con mào gần 6 tháng mới dám mổ.hihi:)

ui già bác shama oi! em hiện đang có 1 chú ccl đuôi 22cm em mua năm ngoái nhưng mà đến năm nay là 1 năm rồi mà vẫn tông đùng đùng. đúng như bác nói con náy của em mắt lồi mỏ 3 lá lông đuôi hơi tôm. em ko biết em này gốc ở đâu em mua ở tiệm giá 1,5tr . hiên nay em đang bó tay vì nó vô trị em ko còn cách nào để thuần nó nữa.
anh có cách nào hay chỉ dùm em với
thanks anh nhìu lắm

ui già bác shama oi! em hiện đang có 1 chú ccl đuôi 22cm em mua năm ngoái nhưng mà đến năm nay là 1 năm rồi mà vẫn tông đùng đùng. đúng như bác nói con náy của em mắt lồi mỏ 3 lá lông đuôi hơi tôm. em ko biết em này gốc ở đâu em mua ở tiệm giá 1,5tr . hiên nay em đang bó tay vì nó vô trị em ko còn cách nào để thuần nó nữa.
anh có cách nào hay chỉ dùm em với
thanks anh nhìu lắm

Chim thấy nó chơi chưa vậy bạn ??? Nếu thấy đường chơi suất sắc rồi thì ôm tiếp đến mùa 3 ( vì lửa mùa 3 trở lên thì mới chơi tốt được ...) nếu đường chơi dở thì cho lên đường đi ... nếu đúng mẫu chim mắt lồi thì bạn phải kiên nhẫn lên , nếu đó là chim hay thì nên lỳ với nó ... đến lúc nào đó thì bạn sẽ hãnh diện vì nó đó ....thân...

Chim thấy nó chơi chưa vậy bạn ??? Nếu thấy đường chơi suất sắc rồi thì ôm tiếp đến mùa 3 ( vì lửa mùa 3 trở lên thì mới chơi tốt được ...) nếu đường chơi dở thì cho lên đường đi ... nếu đúng mẫu chim mắt lồi thì bạn phải kiên nhẫn lên , nếu đó là chim hay thì nên lỳ với nó ... đến lúc nào đó thì bạn sẽ hãnh diện vì nó đó ....thân...

a shama oi cho e hỏi cái. chim có nết chơi hay thì khi chơi nó có điệu bộ ntn thì mới gọi là chim có nết chơi hay? e mới chơi nên ko bík. mong a giúp e. tks

a shama oi cho e hỏi cái. chim có nết chơi hay thì khi chơi nó có điệu bộ ntn thì mới gọi là chim có nết chơi hay? e mới chơi nên ko bík. mong a giúp e. tks

Nết chơi của lửa thì chỉ có hót, đánh đuôi, sàng cầu. Cứ thế mà tự chiêm nghiệm. Nết chơi hay là xoay trở nhanh, đánh đuôi liên tục, sàng cầu, thế thôi. Bạn thấy những con như thế thì bạn có khen là hay không.

em thấy nó chơi vài lần rồi, chỉ khi nào nhà vắng người thì nó mới chơi đc vài câu, nhưng mà giọng rất hay và dữ nữa anh à. em đang tẩm bổ cho em nó thay lông thử xem mùa sau thế nào
cảm ơn anh nhìu anh shama

em thấy nó chơi vài lần rồi, chỉ khi nào nhà vắng người thì nó mới chơi đc vài câu, nhưng mà giọng rất hay và dữ nữa anh à. em đang tẩm bổ cho em nó thay lông thử xem mùa sau thế nào
cảm ơn anh nhìu anh shama

Chiêu của anh để test lửa bổi nè ... Chim anh lựa (còn lửa rừng ...) về nhà anh kg ép ăn cám vội đâu , cứ đồ tươi nhiều vào . Khi nào em hót sổng thì anh mới vào cám cho nó ... anh vào cám nóng luôn , dậm sâu quy tương đối nhiều cho chim giữ lửa rừng và căng lửa hơn nữa . Khi nghe em nó nẹt thật căng và bung được 50 áo lồng rồi mà chim vẫn hót thì ép nó đấu với chim thuộc khác ... Ép nó đấu với chim thuộc khác ngay tại nhà mình và ở chổ mà mình thường treo nó , bung áo lồng hết ra và cập mái hay vào rồi mình chạy đi núp chổ khác , mái giựt nó đứng và chơi 1 chút thì mình chuẩn bị khoảng 2 hay 3 em thuộc hay (nhớ là chim thuộc hay và kg chụp chim nha ...) . Để nó và chim mái ở giữa , chim thuộc để xung quanh nó và có khoảng cách 1 chút để tránh nó bu chụp ... 1 lúc sau thấy nó dám đấu với chim thuộc rồi thì cất chim mái đi , quan sát thế chơi và cách nó đập đuôi cũng như chất giọng và khả năng xoay trở của nó khi ở giữa vòng vây chim thuộc như thế nào ... Nếu nó chơi hay hoặc là suất sắc thì anh mới giữ lại ôm lông và nuôi theo chế độ bình thường . Chim còn lửa rừng và có mái hay cập nữa thì khi nó chơi thì nó sẽ quên là có con người đang đứng gần . Làm như thế thì chim rất nhanh dạn đó ...thân ...

hehe. em mua 1 em chòe lửa bổi 100% nhé. Mới được tròn 1 tuần thôi mà vào kám ok rồi, hơn nữa còn mổ sâu trên tay người với đứng lồng nữa. Chả nghe ra thế nào trong khi em nuôi con mào gần 6 tháng mới dám mổ.hihi:)

Ý bạn nói là chim chòe lửa thì dễ thuần hả ??? Những con chòe lửa như bạn nói là những em chim non tuổi rừng thôi , mà chim rừng thì nên kiếm em nào có tuổi rừng tốt thì nó sẽ hót chất giọng rừng đúng nghĩa nhất . Chim rừng mà thuần dạn giống như chim con làm gì ... Với cao thủ thì khi cầm con chim bổi trong tay có thể biết được nguồn gốc xuất xứ của chim , tình trạng sức khỏe của chim cũng như số tuổi mà chim đã trải qua trong rừng là bao nhiêu ... thân...

Nết chơi của lửa thì chỉ có hót, đánh đuôi, sàng cầu. Cứ thế mà tự chiêm nghiệm. Nết chơi hay là xoay trở nhanh, đánh đuôi liên tục, sàng cầu, thế thôi. Bạn thấy những con như thế thì bạn có khen là hay không.

Bạn thiếu vài vấn đề , chim đánh đuôi như thế nào nữa ( đánh cao hay thấp , đập đuôi mấy tăng nữa ...và 1 điều tốt quan trọng là chim tạo hình khi hot như thế nào nữa ...

có pác nào bík cách chọn chim bổi có nết chơi hay và đẹp dáng ko? e có đọc mấy bài viết về chọn chòe lữa bổi nhưng e ko hiểu cổ thắt, mỏ ba lá là sao. pác nào giải thích giùm e với

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên