Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Shama cho minh hỏi chòe lửa thay lông ra lao cở bao nhiêu thi minh ngưng trứng kiến .Có người noi ra lao ma cho an trứng kiến nhiều thi đuôi mỏng và bản nhỏ ko đẹp. nhiều thông tin qua nên ko biết theo cái nào

Shama cho minh hỏi chòe lửa thay lông ra lao cở bao nhiêu thi minh ngưng trứng kiến .Có người noi ra lao ma cho an trứng kiến nhiều thi đuôi mỏng và bản nhỏ ko đẹp. nhiều thông tin qua nên ko biết theo cái nào

Mình đã viết 1 số câu trả lời kiểu này rồi mà , chòe lửa đang ra đuôi thì cho ăn tối đa cào cào , lúc này trứng kiến chỉ là phụ thôi cho chim thêm đủ chất ... thân...

anh shama cho em hỏi là chòe lửa nhà em đang thay lông em cho ăn tôm tươi có được ko?cám thì em không có thời gian làm nên vẫn cho ăn DABACO giờ có nên cho ăn cám khác ko?tắm nươc thì 2-3 ngày em cho tăm một lần.chòe em nuôi non nên và ở chỗ em ko có chỗ để dược{cội} em nên youtobe mở fai chòe cho em nó học giọng có được ko?đến tháng mấy là chim có lửa vậy anh.{EM Ở NGOÀI BĂC ANH AH}THANKH ANH

anh shama cho em hỏi là chòe lửa nhà em đang thay lông em cho ăn tôm tươi có được ko?cám thì em không có thời gian làm nên vẫn cho ăn DABACO giờ có nên cho ăn cám khác ko?tắm nươc thì 2-3 ngày em cho tăm một lần.chòe em nuôi non nên và ở chỗ em ko có chỗ để dược{cội} em nên youtobe mở fai chòe cho em nó học giọng có được ko?đến tháng mấy là chim có lửa vậy anh.{EM Ở NGOÀI BĂC ANH AH}THANKH ANH
Theo mình biết ngoài tự nhiên chim kg ăn tôm tươi nên mình kg chon ăn ... bạn có thể bổ xung thêm cá con cho chim ... quan trọng với lửa là cào cào và cám đậu phộng thôi bạn à ... thân ...

anh ơi em cho nó học giọng bằng cách nên youtobe mở fai chòe lửa hót cho nó hoc giọng có được ko ah

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chòe lửa mìn thay lông găp vấn đề như lửa của a nàyhttp://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=97992
Chim vùa ra lao nhưng bị tóp lại nhìn có vẻ khô.chim minh chăm rất kỹ môi tươi đầy đủ( ăn ko hết) .Chim minh mua lại của người khác, họ chăm ko tốt đem ve chỉ thấy cống bột lông rất sơ xác ,mình thức trứng kiến khoảng 10 ngày thi lông rớt mạnh ,chim thay lông mùa đầy nhưng rất dạn .hiên gio đuôi ra dc khoảng 10 phân và đi gió xuốt ngày( chim lười tắm)
Mình muốn biết nguyên nhân vì sao chim bi vậy và co 1 cách nao khắc phục ko
Anh em nào co gặp vấn đè này cho mình it kinh nghiệm

vừa đi em chòe lửa tiếc chảy máu .....

Chòe lửa mìn thay lông găp vấn đề như lửa của a nàyhttp://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=97992
Chim vùa ra lao nhưng bị tóp lại nhìn có vẻ khô.chim minh chăm rất kỹ môi tươi đầy đủ( ăn ko hết) .Chim minh mua lại của người khác, họ chăm ko tốt đem ve chỉ thấy cống bột lông rất sơ xác ,mình thức trứng kiến khoảng 10 ngày thi lông rớt mạnh ,chim thay lông mùa đầy nhưng rất dạn .hiên gio đuôi ra dc khoảng 10 phân và đi gió xuốt ngày( chim lười tắm)
Mình muốn biết nguyên nhân vì sao chim bi vậy và co 1 cách nao khắc phục ko
Anh em nào co gặp vấn đè này cho mình it kinh nghiệm

Hiện bây giờ thì bạn cho ăn tối đa cào cào vào ... trứng kiến và dế với cá con thì cho ăn phụ thêm ... kiếm 1 em chim khác loài nào mê tắm , mua thêm cái lồng tắm nữa ... tắm cả 2 con cùng lúc ... đặt 2 lồng tắm gần nhau cho con mê tắm tóe nước qua con chòe lửa của mình ...( nên nhớ nước chỉ chăm vừa 1/2 chân của chim thôi ... đầy nước quá chim cũng nhát tắm ...) ...thân...

cái minh quan tâm nhất là cặp lao cuả chim đó shama ko biet tai sao cặp lao bi tóp lai mà ko bung như nhung con khác.chim hoi kém linh hoạt( dang ra lao và di gió dều)

cái minh quan tâm nhất là cặp lao cuả chim đó shama ko biet tai sao cặp lao bi tóp lai mà ko bung như nhung con khác.chim hoi kém linh hoạt( dang ra lao và di gió dều)

Chim của bạn thiếu tắm và ăn kg đủ chất thì sẽ như vậy đó ... đó là cách mình hướng dẫn cho bạn cứu chim đó ... nhớ tắm xong thì sang vào lồng trùm luôn , kg phơi gì hết , tắm xong mà phơi liền thì đuôi cũng bị quăng như thế thôi . Chim đang ra lông mà đi gió là mừng rồi , chim hạn chế bay nhảy thì tốt cho chim chứ sao ... thân...

Cám ơn Shama .Hôm nay e no chịu tắm. E này no thất thương lức tắm lức ko .Không fai như mấy con khac thấy nước la tắm.Cá nhỏ thi mình it cho ăn chứ cào cào ,dế,trứng kiến thi ko thiếu.Chắc là do thời gian dài chủ cũ no cho an thiếu chất về nhà minh thi thay lông liền.nó ăn cung yếu ngày chừng 2 bit cào cào la hết.

Xin bái phục ai thuần được chích chòe lửa bẫy rừng về, tui đã làm đủ mọi cách, cho ăn đủ các loại mà chim vẫn chết, ai thuần được xin bái là sư phụ luôn, vừa mua em chích chèo lửa họ bẫy đc thứ 5 tuần vừa rùi, chủ nhật đã nghẻo, bực mình quá mua luôn 1 em nữa mắt lồi, đuôi dài 20 cm, chim già vừa bẫy được ai có cách thuần mà em nó không chết, ăn được cám xin bái làm sư phụ luôn, xin các cao thủ giúp với. Em nó mà chết nữa thì uổng quá, đọc bao nhiêu sách cũng làm nhưu các bạn trong diễn đàn làm vậy mà chưa lần nào thành công.

Chim bổi mới mua về thì bạn nên kiếm em nào còn lửa rừng ấy ( mép đen và họng chim thì hơi hồng ...) . Đem về bạn trùm kín và bỏ 2 cóng sâu và 2 cóng nước luôn , và 1 đống cào cào để chim yên tĩnh ăn uống trong 2 ngày . Bạn nên nhớ trong thời gian này kg nên làm phiền chim , để nó yên tĩnh ăn uống lấy lại sức sao bao nhiêu ngày hoảng sợ ... Chim còn lửa rừng và ăn uống tốt và tĩnh tâm thì sẽ mau đi gió trở lại và sẽ mau hót sổng thôi . Chim đi gió và hót sổng rùi thì mình mới tập cho nó ăn cám . Chim vào cám thành công rồi thì mình mới từ từ hé lồng sau chẳng muộn ...
Còn nếu bạn hỏi chung chung làm cách nào cho chim căng lửa thì còn phải xem đến nhiều khía cạnh khác nhau lắm ...
Con bạn mua chắc là chim bổi , bởi vì chim con mà nuôi thành con chim trưởng thành thì giá sẽ kg rẻ đâu ...thân...

cho em hỏi có bác nào kinh nghiệm hay sang bên hoàng hoa thám chọn ccl ko giúp e chọn 1 con với

shama cho mình hỏi chút
nhà minh có́ một chú chòe rất làm biếng hót, mặc dù sâu dế trứng kiến cho ăn hàng ngày, và họng cũng đen 1 chút.. Buôi trưa đi làm về đem ra cho tắm thì dù thấy Chòe khác hay chào mào tắm thỏa thích thì nó vẫn k chịu tắm..Thi thoảng có đi gió chút xíu rồi thôi .. nhin thấy chòe khác nó cũng chẳng có biểu hiện gì cả... Ở nhà papa mình có treo nó thấy mặt 1 con chòe khác trong nhà, mà con này thi hơi bị siêng hót.. có fai nó sợ con chòe đó k hay có vấn đề gì...Nó thay lông xong rồi

o biết vì sao gọi shama bằng anh nhỉ? mình không biết tuổi mọi người nên xin gọi tất cả ae trong diễn đàn này là bạn nha( bạn chim cu hi hi) . Mình shama muốn thuần dưỡng những chú "Ngựa hoang" thì phải, mình muốn hỏi shama là có thể đào tạo một chú chuyền, hoặc ổ hót được như chú già rừng o? thank

o biết vì sao gọi shama bằng anh nhỉ? mình không biết tuổi mọi người nên xin gọi tất cả ae trong diễn đàn này là bạn nha( bạn chim cu hi hi) . Mình shama muốn thuần dưỡng những chú "Ngựa hoang" thì phải, mình muốn hỏi shama là có thể đào tạo một chú chuyền, hoặc ổ hót được như chú già rừng o? thank

Vẫn được thôi , nhưng lối chơi và chất giọng rừng thì phải hơi lâu à ( đôi lúc có ngoại lệ ...) . Tùy con rồi mình có những cách khác nhau đưa từ 1 con chim vô danh thành con chim thi có đẳng cấp ... thân...

Dạ chào cả nhà, e mới tham gia diễn đàn vì mê CCL, chúc cả nhà luôn vui vẻ!
Anh Shama cho e hỏi tí, e được thằng bạn chuyên bẫy CCL cho 2 e CCL ( bẫy ở Mã ĐÀ-Hiếu Liêm ): e 1 đuôi ngắn 18 và e 2 lửa sẻ đuôi 19,5. e đã thuần chim theo cách của a và chim ăn cảm ok hết, đã hót chuyện, e 1 lâu lâu hót xổng rồi.
Còn e2 thì đã 2 tháng mà vẫn nhát, lại gần thay đồ ăn thì nhảy dữ, e thấy chim toàn chân trắng còn e này nhỏ con ( nhỏ hơn chào mào luôn ), mắt lồi to mà chân thì màu nâu móng đen thui. Ko biết con này chơi ổn ko ? chỉ nghe thằng bạn bảo lúc đi bẫy e nó chơi rất hay và giọng vang to.

Anh shama2011 cho e hỏi con lửa nhà em đang ra lông đuôi 4 cọng lông đen thì ra đều, bằng nhau nhưng mấy cọng trắng lại bị sole vậy giờ làm sao hả a:-??

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên