Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

bạn mới nuôi chòe lửa thôi mà làm cám chi cho phiền vậy ? mà công thức cám này khg thích hợp cho lửa rồi , chim về mới 1 tuần thì chưa có gì đâu ... cứ cho ăn mồi tươi tối đa đi , chim mập rồi thì vào cám chẳng muộn ....

bạn mới nuôi chòe lửa thôi mà làm cám chi cho phiền vậy ? mà công thức cám này khg thích hợp cho lửa rồi , chim về mới 1 tuần thì chưa có gì đâu ... cứ cho ăn mồi tươi tối đa đi , chim mập rồi thì vào cám chẳng muộn ....

Vậy bác cho e công thức cám cho e nó đi bác.E ở Nghệ An cơ

Công thức cám đã đề cập nhiều ở những trang trước rồi , bạn kiếm đọc đi ...thân...

a sahma oi cho e hoi?.. ccl e thay log^ nhu*g ko chiu.tam' la` sao... binh` thuog` van? tam' ma`... e du*a wa log^` tam' thi` ko tam' nhu* moi. khi nua...

Anh Sahma hôm nào ranh đi Gia Lai với em môt chuyến để kiếm lửa già rừng không,có lửa mồi thì càng tốt vì nhà thằng anh vợ em bán quán ngay cửa rừng.không biết sau giờ ít lửa gia rừng quá.em đặt mấy thằng đi đánh chim ghé quán chơi vài con già rừng mà đến nay hơn 3 tháng rồi mà chưa được.tụi nó treo mấy chục con ở cổ mà không được con nào.em lùng nữa năm trời mà chưa được con nào ưng ý mùa này cũng cho ra đi gần cả chục con rồi.em cũng như anh mới gầy dựng lại đàn chim mùa này.còn chòe than thì được 4 con đã ổn định rồi.đứng cầu lúc nào cũng xòe đuôi.Anh ở sài gòn hôm nào cafe đi

Con lửa của em chẳng biết có hay hay không nữa đến nay cũng đã được gần 3 tuần rồi bác ạ. Giờ em cầm con dế trên tay đưa tay vào lồng đứng một lúc e nó mới mổ ăn nhưng mà cũng nhảy loạn lên một lúc. Tuy nhiên em nó vẫn còn nhảy lắm bác ạ. Lúc sáng em đến gần lồng nó phi phát giắt cả đầu vào nan lồng luôn em sợ hết hồn. Buổi tối em theo dõi thấy e nó đứng cầu rồi nhưng vẫn chưa chịu mở miệng nói lời nào chỉ tạch tạch thôi bác. Giờ thúc lửa cho nó thể nào được bác. So với hôm mới về thì em nó cũng dạn hơn nhiều rồi nhưng vẫn phi lồng ghê lắm. Em phải lót tấm mika mỏng trong lồng đề phòng e nó có giật mình đâm lồng. Hix công nhận công phu thật.Bác có kinh nghiệm nào thúc lửa chia sẻ em với. Chỗ e không có chim mái cũng như không có cội nào cả mới chán chứ. Hix

3 tuần nuôi dưỡng chăm sóc cưng chiều có khi hơn cả vợ con.Cầm sâu trên tay đưa vào mổ luôn thế mà mỗi lần đến gần hé áo lồng hơi rộng một tí là em nó cứ phi giắt cả đầu vào lồng và chỉ cạch cạch cho vui chứ tuyệt nhiên chưa hót tiếng nào.Cao thủ nào có thể giúp e trường hợp này không?

Anh Shama 2011 cho em hỏi về vấn đề chọn chim Bổi một tý. Em thấy thông thường thì chim bổi còn lửa rừng mà thuần theo cách anh nói thì chim mau hót. Và như vậy thì mình có thể chọn lọc được giọng hót của chim bổi để giữ chơi hay thanh lý. Nhưng về khả năng trình diển thì em nghỉ khi chim chưa đủ độ thuần nó sẻ chưa ra hết bộ vì chưa quen môi trường nuôi nhốt. Ví dụ nhưng 1 con bổi 1 tháng lồng có thể đứng một chổ dáng cao cầu chơi liên tục. Nhưng ko sàn cầu , ít đập đuôi. Liệu sau 1-2 mùa lông nó có những kỹ năng đó ko? Nếu có thì việc sàn lọc sớm quá như vậy quả thật đáng tiếc. Xin anh chia sẻ 1 ít kinh nghiệm về vấn đề này nhé. Thanks anh.

chjm em nuoi duoc 1nam long ruj.sang nao cung hot song.dang trong tjnh trang thay long..con nhat nguoj lam..ma no hok chju tam.nhay wa long ruj dung nhjn nuoc ak...cho em ý kjjen voj

Anh Shama 2011 cho em hỏi về vấn đề chọn chim Bổi một tý. Em thấy thông thường thì chim bổi còn lửa rừng mà thuần theo cách anh nói thì chim mau hót. Và như vậy thì mình có thể chọn lọc được giọng hót của chim bổi để giữ chơi hay thanh lý. Nhưng về khả năng trình diển thì em nghỉ khi chim chưa đủ độ thuần nó sẻ chưa ra hết bộ vì chưa quen môi trường nuôi nhốt. Ví dụ nhưng 1 con bổi 1 tháng lồng có thể đứng một chổ dáng cao cầu chơi liên tục. Nhưng ko sàn cầu , ít đập đuôi. Liệu sau 1-2 mùa lông nó có những kỹ năng đó ko? Nếu có thì việc sàn lọc sớm quá như vậy quả thật đáng tiếc. Xin anh chia sẻ 1 ít kinh nghiệm về vấn đề này nhé. Thanks anh.

Con nào chạy cầu và đập đuôi như thế nào là lúc nó còn căng lửa rừng là chơi hết à ... mình thường lựa những lúc ở nhà vắng vẻ , và lúc chim đã phục hồi sức khỏe và căng lửa nữa thì cặp mái hay và chim thuộc mạnh cho nó đấu . Mình núp 1 góc quan sát nó chơi như thế nào rồi mới tính giữ nuôi hay thanh lý ... thân
<------ Bổ sung bài viết ------->
Mình đã nói rất nhiều lần là mua chim bổi còn lửa rừng ( thời gian chim rừng căng lửa là thường tháng 3 và 4 trong năm ...) các dấu hiệu để nhận biết con chim đang còn lửa rừng thì mình cũng đề cặp rồi ... Các bạn mua chim vào mùa này chim đang thay lông thì làm gì có lửa ... mới nuôi 1 vài tháng và kg đúng cách cũng như kg đúng thời điểm trong năm của chim thì các bạn kg thể đòi hỏi nó căng lửa mà đấu hót được ... THời gian chim về nhà vài tháng đầu thì nên cho chim yên tĩnh và ăn uống thoải mái , kg cần tiếp xúc như kiểu chăm con mọn làm chi cho nó hoảng ( có bạn còn cầm dế tập đút cho chim ăn nữa ... bó tay ....) Các bạn đọc kỹ mục hướng dẫn trên sẽ có kết luận thôi ... thân...

làm sao để biết chim mắt lồi và chim già rừng hả anh. em đang nuôi 1 con bổi hơn 2 tháng rồi trưa và chiều tối la hay đi gió. khi chim mới đem về thì em cho ăn sâu nhỏ và giờ đã cho ăn sâu lớn được 2 tuần + cám thường xuyên + thịt bò. thanks anh nhiều! chim hay đi gió như vậy thi bao lâu nữa la hót sổng đc hả anh. hi!

làm sao để biết chim mắt lồi và chim già rừng hả anh. em đang nuôi 1 con bổi hơn 2 tháng rồi trưa và chiều tối la hay đi gió. khi chim mới đem về thì em cho ăn sâu nhỏ và giờ đã cho ăn sâu lớn được 2 tuần + cám thường xuyên + thịt bò. thanks anh nhiều! chim hay đi gió như vậy thi bao lâu nữa la hót sổng đc hả anh. hi!

cái vụ mắt lồi và già rừng thì bạn phải chơi chim lâu và nuôi qua nhiều con lửa rồi thì mới có khả năng so sánh và lựa chim như thế nào là đẹp và khả năng đó là chim hay trong tương lai hay kg ? ... Mình hướng dẫn các bạn cách chọn chim nhưng các bạn nhìn chưa quen mắt nên con nào cũng giống con nào à ... Cái này là kinh nghiệm , các bạn chơi 1 thời gian dài và chịu khó kiếm người đi trước hướng dẫn cho thì mới được ... thân...

Bác shama cho e hỏi ?
CCl bổi khi đang thay lông thì rất nhát đúng k ạ ?

Anh Shama cho em hỏi tí?
Em mới mua chú chim, khoảng 3 mùa. Tình trạng là họng chim rất đen nhưng sao chim không linh hoạt, nhìn thấy yếu lắm, sáng sớm hót có 2 -3 giọng là ngưng cả ngày. nhảy nhót chậm chạp. Ăn uống và phân bình thường.
1. Có phải chủ cũ đã ép nắng và cho ăn mồi nóng nhiều quá không?
2. Do bẩm sinh chú chim ấy là như vậy?
3. Có cách nào cải thiện thể lực em nó không?
Rất mong được anh giúp đỡ, Cảm ơn!

Anh Shama cho em hỏi tí?
Em mới mua chú chim, khoảng 3 mùa. Tình trạng là họng chim rất đen nhưng sao chim không linh hoạt, nhìn thấy yếu lắm, sáng sớm hót có 2 -3 giọng là ngưng cả ngày. nhảy nhót chậm chạp. Ăn uống và phân bình thường.
1. Có phải chủ cũ đã ép nắng và cho ăn mồi nóng nhiều quá không?
2. Do bẩm sinh chú chim ấy là như vậy?
3. Có cách nào cải thiện thể lực em nó không?
Rất mong được anh giúp đỡ, Cảm ơn!

Phải nuôi bồi bổ nó 1 thời gian xem chim mập và khỏe ra khg rồi thì tính tiếp , kg có con chim rừng nào mà làm biếng đâu bạn ... thân...

Shama cho mình hỏi chòe lửa minh đang thay lông rất nặng( chim thuần) , rớt cặp lao , lông đâu đang thay toàn bộ, lông cánh , lông mình nhìn nó như cái nùi giẻ. thả ra chắc cũng ko bay dc. Nhưng 1 ngày nó an chỉ khoản 1 bịt cào cào ( 1 con khac thi ngày lam tuốt 2 bit) và 1 it trứng kiến có vẻ nó lai thít trứng kiến hơn cả cào cào .Có cách nào kích thích cho nó ăn nhiều hon ko Shama. minh sơ nó ăn it thi ko đủ sức .

Shama cho mình hỏi chòe lửa minh đang thay lông rất nặng( chim thuần) , rớt cặp lao , lông đâu đang thay toàn bộ, lông cánh , lông mình nhìn nó như cái nùi giẻ. thả ra chắc cũng ko bay dc. Nhưng 1 ngày nó an chỉ khoản 1 bịt cào cào ( 1 con khac thi ngày lam tuốt 2 bit) và 1 it trứng kiến có vẻ nó lai thít trứng kiến hơn cả cào cào .Có cách nào kích thích cho nó ăn nhiều hon ko Shama. minh sơ nó ăn it thi ko đủ sức .

Thường thì chòe lửa lúc nào cũng thích trứng kiến hơn cào cào hết ... buổi sáng bạn cứ bỏ cào cào nhiều vào , canh khoảng 2 h thì bỏ trứng kiến vào thêm cho nó ... làm như vậy nó sẽ ăn được nhiều hơn ... nếu chim thích ăn cám hơn cào cào thì tạm thời rút cám ra vài tiếng trong ngày để nó ăn cào cào nữa ... thân

A shama oi a cho e hỏi là e có con CCl đã xong lông dc. 1 tháng chế độ ăn uống của e là 1 ngày 20 30c con cào cào chiều thì e cho ăn dặm thêm gần 10 con dế sâu tươi thì lúc nào cũng có trong lồng hết ngày tắm nắng thì sag' từ 9h30 dến 10h 2 ngày tắm 1 lần ko hiểu sao tự nhiên 4 ngày nay nó bị xù lông đúng yên 1 chỗ chẳng nhảy nhót gì hết chỉ đứng trên cầu với năm dưới bố lồng thui ko hot chuyện trò gi luôn ko hiểu sao nó bị như zậy mà chỗ e thường tắm nước tắm nắng thì tự nhiên mấy ngày nay hơi có gió ko biết nó có phải bị trúng gió gì ko a ? mà e thấy nó cũng ăn ít dy luôn e sợ wa' sáng nay e bôi ít dầu gió lên xung quanh lồng ko biết có đúng ko a mong a giúp e với

A shama oi a cho e hỏi là e có con CCl đã xong lông dc. 1 tháng chế độ ăn uống của e là 1 ngày 20 30c con cào cào chiều thì e cho ăn dặm thêm gần 10 con dế sâu tươi thì lúc nào cũng có trong lồng hết ngày tắm nắng thì sag' từ 9h30 dến 10h 2 ngày tắm 1 lần ko hiểu sao tự nhiên 4 ngày nay nó bị xù lông đúng yên 1 chỗ chẳng nhảy nhót gì hết chỉ đứng trên cầu với năm dưới bố lồng thui ko hot chuyện trò gi luôn ko hiểu sao nó bị như zậy mà chỗ e thường tắm nước tắm nắng thì tự nhiên mấy ngày nay hơi có gió ko biết nó có phải bị trúng gió gì ko a ? mà e thấy nó cũng ăn ít dy luôn e sợ wa' sáng nay e bôi ít dầu gió lên xung quanh lồng ko biết có đúng ko a mong a giúp e với

Cứ bôi dầu 2 đầu cầu và dưới bố 1 hay 2 hôm xem ... ra mua thuốc cho gà pha vào nước cho uống kèm cho chắc ăn....

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên