Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

con chim em hôm qua đem từ cội về nhà thì chừng 10 phút sau là đi gió lại, 30 phút thì hót sổng lại rồi, em chỉ thắc mắc trường hợp chim em khi dợt chim vẫn chịu chơi, mà hót gần như ko có hơi như vậy có phải chim có tật, lỗi gì ko? hay là chim bổi nên sức hót của nó chưa đủ để hót thời gian dài, tình hình sẽ tốt hơn qua những lần dợt đều đặn và qua mùa sau? nếu do chim bổi ko đủ sức thì những lần sau phải tăng thời gian dợt chim từ từ lên ko hay cho ăn để cải thiện?

Cứ từ từ chăm cho nó thật căng rồi mới dợt , chim tơ mà chưa căng lửa mà em cứ ham đi dợt nhiều làm chi vậy ??? từ từ thôi ...thân...

các bác cho em hỏi 1 chút..em kới mua 1 em chòe lửa,cũng chẳng biết non hay già nhưng mà đuôi dài rồi,thò tay vô thì nó bỗ mỏ vào tay em luôn,vậy là em thấy dạn em mua về..nhưng về nó ko ăn cám,em chỉ bắt con dán đất cho ăn..em chưa biết cho nó ăn gì thì phù hợp..các anh chỉ cho em với..chúc anh chị vui vẻ

Nó chắc chắn là chim non rồi (chim già mà thấy bóng người thôi là nó đâm vỡ đầu rồi ...) ... bạn nên tìm đọc những bài viết về cách cho chòe lửa ăn trên diễn đàn đi ...thân...

con bổi em nuôi dc 1 tháng rồi sao nó ko chịu ăn cám vậy, nó đang có lửa rừng nên hót suốt ngay, có khi nào mình nuôi ko biết ăn cám ko anh????

con bổi em nuôi dc 1 tháng rồi sao nó ko chịu ăn cám vậy, nó đang có lửa rừng nên hót suốt ngay, có khi nào mình nuôi ko biết ăn cám ko anh????

Bạn tập cho nó ăn cám gì mới được ???

Con lửa của mình ở nhà thấy cũng ít ăn cám lắm, không có đồ tươi nó chỉ ăn cám lấy lệ rồi đứng xù 1 cục, rành tội.. toàn phải mua dế với sâu về cho nó ăn nó mới chịu nhảy nhót .

anh shama 2011 ơi . anh có bí quyết nào làm cho chim mau hót sổng không anh . em thì ngày nào cũng lên youtube cho nó nghe giọng mấy con hót hay , hy vọng nó hót sổng , nhưng nữa tháng rồi mà chưa thấy gì chỉ thấy nó nói gió . anh có bí quyết thì chỉ em nha , tại em mới vào nghề nên không rành cho mấy , thân..!!!!

anh shama 2011 ơi . anh có bí quyết nào làm cho chim mau hót sổng không anh . em thì ngày nào cũng lên youtube cho nó nghe giọng mấy con hót hay , hy vọng nó hót sổng , nhưng nữa tháng rồi mà chưa thấy gì chỉ thấy nó nói gió . anh có bí quyết thì chỉ em nha , tại em mới vào nghề nên không rành cho mấy , thân..!!!!
Bao nhiêu cách rút kết của mọi người chơi chim bao năm nay điều có viết trên diễn đàn rồi đó ... bạn đọc và thực hiện đúng đi ... chim nuôi kg có chuyện vài ngày mà đẹp mà hay được (cho dù có thuốc tiên ...) mà thời gian có thể tính là vài ba năm lận mới đủ . Cho dù nuôi nó 3 hay 10 năm đúng cách đi nữa thì con chim dở vẫn là con chim dở thôi (gốc của chim rất quan trọng ...) . Bài viết trên là bí quyết rồi ...( rất ít và kg có ai thuần chim kiểu như mình đâu ...) quan trọng là bạn đủ kiên nhẫn để thực hiện kg thôi ?... thân...

con ccl tơ e chưa được một mùa, giờ nhờ các a chỉ cách chơi hiệu quả hơn... Chim e hót sống được nhiều tiếng, nhưng hơn nhát nhất là khi có người đội nón tới gần... Các a giúp e nhé, e mới tập chơi. Cho sdt e cũng được.. thank

con ccl tơ e chưa được một mùa, giờ nhờ các a chỉ cách chơi hiệu quả hơn... Chim e hót sống được nhiều tiếng, nhưng hơn nhát nhất là khi có người đội nón tới gần... Các a giúp e nhé, e mới tập chơi. Cho e sdt hoặc nick a shama 2011cũng được.. thank

minh thay cach moi mua ve la chum long khoang 1 tuan . roi mo he ra khoang 1 tuan nua .ban lay 1 ca sau lon rui ua qua dua lai truoc mat cho no thay sau do cam 1 con bo vao khe long rot xuong xsan cho no lai an.cho no an vay co 3,4 lan la ban lay cai cay xien con sau rui dua vao la no nhay toi an lien cu vay ma lam may ngay la no dan ngay

shama cho mình hỏi 1 chút
Mình mới có 1 chú bổi lỡ , con này cho papa mình mang về nên chỉ biết đc là đã nuôi đc 6 tháng lồng. Chim đem về lúc 4h chiều thì mình sang lồng và cho 1/2 cóng sâu nhỏ, nhìn con chim ăn sâu có cảm giác như nó đang đói và thèm sâu lắm. Đến sáng nghe chim nhà hàng xóm hót thì e nó cũng hót xổng đc 10 câu, sau đó mình đi làm nên k rõ.. Trưa về cho tắm , phơi nắng, thì nghe hót chuyện ...lúc này thì cóng sâu cũng hết, mình bỏ thêm 1/2 cóng nữa thì đến chiều làm về là hết luôn
Theo như những gì mình đọc trong bài viết của bạn thì có phải hiện giờ nên cho chim ăn mồi tươi nhiều để quen nhà và lên lửa rồi sau đó hãy cho ăn cám ( mình k biết ng chủ cũ có cho chim ăn cám k )/.. vậy thời gian khoảng bao lâu thì vào cám lại cho chim?? Cỡ bao lâu thì mang đi dợt đc..

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

shama cho mình hỏi 1 chút
Mình mới có 1 chú bổi lỡ , con này cho papa mình mang về nên chỉ biết đc là đã nuôi đc 6 tháng lồng. Chim đem về lúc 4h chiều thì mình sang lồng và cho 1/2 cóng sâu nhỏ, nhìn con chim ăn sâu có cảm giác như nó đang đói và thèm sâu lắm. Đến sáng nghe chim nhà hàng xóm hót thì e nó cũng hót xổng đc 10 câu, sau đó mình đi làm nên k rõ.. Trưa về cho tắm , phơi nắng, thì nghe hót chuyện ...lúc này thì cóng sâu cũng hết, mình bỏ thêm 1/2 cóng nữa thì đến chiều làm về là hết luôn
Theo như những gì mình đọc trong bài viết của bạn thì có phải hiện giờ nên cho chim ăn mồi tươi nhiều để quen nhà và lên lửa rồi sau đó hãy cho ăn cám ( mình k biết ng chủ cũ có cho chim ăn cám k )/.. vậy thời gian khoảng bao lâu thì vào cám lại cho chim?? Cỡ bao lâu thì mang đi dợt đc..

Cho ăn đồ tươi cỡ 2 tuần rồi vào cám lại cho chắc ăn (vì kg biết chủ củ cho ăn cám gì ) . Cứ nuôi và chăm bình thường khi chim siêng hót sổng và đấu hót với chim hàng xóm rồi mới đem dợt được . lần đầu đi dợt nên treo xa cho chim quen cội rồi từ từ (theo độ lửa và số lần dợt của chim ) nhích lại gần chim dữ để tránh bị đè ...thân...

minh thay cach moi mua ve la chum long khoang 1 tuan . roi mo he ra khoang 1 tuan nua .ban lay 1 ca sau lon rui ua qua dua lai truoc mat cho no thay sau do cam 1 con bo vao khe long rot xuong xsan cho no lai an.cho no an vay co 3,4 lan la ban lay cai cay xien con sau rui dua vao la no nhay toi an lien cu vay ma lam may ngay la no dan ngay

cach nay co hieu qua? kok ban oi..... Minh moi choi nhung thay con chim cua? minh` no' dat nguoi` nhung duoc cai' no danh' lua xuot ngay` luc nao cung the' no' chua hot song' nhung moi hot truyen luk kok co ai hic

bác shama ơi! em mới mua 1 em CCL nghe chủ nói thì nuôi đc 3 năm thuần lắm rồi nhưng bây h mất lửa nên bán thanh lý. tình trạng e đó thì thần lắm em cho ăn sâu sờ người cũng đc. em lên mạng tìm file CCL hót và Mái khi bật lên thì em thất em nó chỉ há miệng và nháy mét thôi.
Bác cho em hỏi chút về tình trạng em nó theo bác thì thế nào? em chăm thi ngày cho ăn khoảng 10 con sâu gì đấy. thỉnh thoảng em vẫn cho em nó tắm. hình dánh thì em thấy em đó mắt lồi chân cao... bác thấy em chăm thế thì em nó lên lửa lại ko? em mới chơi CCL đc 1 tuần thôi bác ạ. mà em bắt cả lồng của bác chủ luôn bác ạ.
em đọc các bài viết của bác nhưng tình trạng em CCL của em thì hok bit thế nào?
rất mong bác chỉ giáo giúp em! bao h em nó hót lại đc bác? và cách chăm của em có vấn đề gì ko ạ?
thanks bác

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bác shama ơi! em mới mua 1 em CCL nghe chủ nói thì nuôi đc 3 năm thuần lắm rồi nhưng bây h mất lửa nên bán thanh lý. tình trạng e đó thì thần lắm em cho ăn sâu sờ người cũng đc. em lên mạng tìm file CCL hót và Mái khi bật lên thì em thất em nó chỉ há miệng và nháy mét thôi.
Bác cho em hỏi chút về tình trạng em nó theo bác thì thế nào? em chăm thi ngày cho ăn khoảng 10 con sâu gì đấy. thỉnh thoảng em vẫn cho em nó tắm. hình dánh thì em thấy em đó mắt lồi chân cao... bác thấy em chăm thế thì em nó lên lửa lại ko? em mới chơi CCL đc 1 tuần thôi bác ạ. mà em bắt cả lồng của bác chủ luôn bác ạ.
em đọc các bài viết của bác nhưng tình trạng em CCL của em thì hok bit thế nào?
rất mong bác chỉ giáo giúp em! bao h em nó hót lại đc bác? và cách chăm của em có vấn đề gì ko ạ?
thanks bác

Có thể thử cách mượn ai đó con mái về cho em nó nhìn mặt, nếu em nó chịu đổ bộ và kêu dụ mái thì hok sao, nhưng vấn đề bạn phải bít vấn đề là chim đó của bạn mất lửa vì lý do gì (bị chim khác đè hay là do chế độ chăm sóc của người chủ trước), nếu chim bị đè thì bạn nên cách ly em nó đợi tới mùa thay lông thì hi vọng chơi lại. Còn với khả năng bị tuột do chế độ chăm sóc thì bạn nên cho ăn cào cào và dặm 1 ít trứng kiến (có thể cho 1 vài con dế), phơi nắng sáng, trưa tắm xong thì phơi khoảng 10 phút (Nếu gấp nữa thì bạn có thể cho ăn sâu khô tỷ lệ là 60/40 so với bột, chim sẽ lên lửa, nhưng cho ăn sâu khô thì đó sẽ là lửa giả nên khả năng đấu hok bền và giọng sẽ khàn. Nếu chim thuộc thì phơi nắng xong nên trùm lại nhưng đừng kín wá (chỉ nên kéo dây kéo xuống 1/2 lồng thôi).

cách của bác hay đấy như vậy có phải dầu tư nhìu time không hả bác

cách của bác hay đấy như vậy có phải dầu tư nhìu time không hả bác

Không tốn thời gian nhiều, chỉ là sáng sớm và trưa thôi, trưa đi làm về cho ăn cho tắm ùi mình ăn kơm, tới giờ làm thì cất vào lại, mình đi làm mà vẫn lấy đi thi đi dợt bình thường

Có thể thử cách mượn ai đó con mái về cho em nó nhìn mặt, nếu em nó chịu đổ bộ và kêu dụ mái thì hok sao, nhưng vấn đề bạn phải bít vấn đề là chim đó của bạn mất lửa vì lý do gì (bị chim khác đè hay là do chế độ chăm sóc của người chủ trước), nếu chim bị đè thì bạn nên cách ly em nó đợi tới mùa thay lông thì hi vọng chơi lại. Còn với khả năng bị tuột do chế độ chăm sóc thì bạn nên cho ăn cào cào và dặm 1 ít trứng kiến (có thể cho 1 vài con dế), phơi nắng sáng, trưa tắm xong thì phơi khoảng 10 phút (Nếu gấp nữa thì bạn có thể cho ăn sâu khô tỷ lệ là 60/40 so với bột, chim sẽ lên lửa, nhưng cho ăn sâu khô thì đó sẽ là lửa giả nên khả năng đấu hok bền và giọng sẽ khàn. Nếu chim thuộc thì phơi nắng xong nên trùm lại nhưng đừng kín wá (chỉ nên kéo dây kéo xuống 1/2 lồng thôi).

thanks bác chiều qua em về ngồi nghê thấy em nó hót nhưng giọng vẫn còn bé

Bác Shama và mọi người cho e hỏi tý
Hôm nay e mang Lửa nhà đi dợt, vì là lần đầu tiên và chim chỉ mới 6 tháng lồng nên e treo xa , trong cội thì cũng k nhiều lắm chỉ khoảng 15 lồng thôi nhưng toàn những con 2 mùa trở lên chỉ có 3 lồng bổi..
Trong 2h30p dợt thì chim hót hét và cũng có đánh đuôi chạy cầu như các chú kia nhưng có khác 1 chút là chim e đôi lúc đánh đuôi tạch tạch 4-5 cái rồi hót và nhảy lên bu nan lồng hót tiếp sau đó lại nhảy xuống cầu đánh đuôi hót tiếp...Mà e thì k rành chòe lửa lắm ,vì đây là lần đầu tiên nuôi trước h chỉ nuôi Cmao..Vậy theo mọi ng thì phong cách chơi như vậy có vấn đề gì k ạ...

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên