Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

chào anh Shama và các anh em trong diễn đàn, e vừa mới bắt đầu nuôi ccl thôi(trong lúc người nuôi ccl giảm mà người nuôi chào mào thì tăng chóng mặt), khi chơi ccl thì e xác định rằng mục tiêu của mình là phải nuôi được 1 con ccl có phong cách chơi đánh đuôi và chạy cầu để khi ra cội cũng có cái nói chuyện cho vui, nên cho em hỏi tiếp về chòe lửa có phong cách chơi đánh đuôi chạy cầu.

- nếu mình nuôi bổi trong năm đầu có thể biết con ccl bổi mình nuôi có phong cách chơi đó hay ko? phong cách này do nết từng con hay là do nó học hỏi được?
- phong cách này có phụ thuộc vào chim có căng lửa hay ko? nếu chim chỉ có lửa thì chim có thể hiện phong cách này khi ra cội hay ko hay bắt buộc phải là thật căng lửa thì chim mới thể hiện?
- trong năm đầu thì mình quan sát chim có những biểu hiện gì khi ra cội thì con chim đó mới có tương lai là chim biết đánh đuôi và chạy cầu?
xin anh shama và các anh em trong diễn đàn chia sẻ 1 số kinh nghiệm để mọi người có thể bỏ ra 1 số tiền nhỏ mà chọn được con chim hay để gắn bó với ccl lâu dài!

chào anh Shama và các anh em trong diễn đàn, e vừa mới bắt đầu nuôi ccl thôi(trong lúc người nuôi ccl giảm mà người nuôi chào mào thì tăng chóng mặt), khi chơi ccl thì e xác định rằng mục tiêu của mình là phải nuôi được 1 con ccl có phong cách chơi đánh đuôi và chạy cầu để khi ra cội cũng có cái nói chuyện cho vui, nên cho em hỏi tiếp về chòe lửa có phong cách chơi đánh đuôi chạy cầu.

- nếu mình nuôi bổi trong năm đầu có thể biết con ccl bổi mình nuôi có phong cách chơi đó hay ko? phong cách này do nết từng con hay là do nó học hỏi được?
- phong cách này có phụ thuộc vào chim có căng lửa hay ko? nếu chim chỉ có lửa thì chim có thể hiện phong cách này khi ra cội hay ko hay bắt buộc phải là thật căng lửa thì chim mới thể hiện?
- trong năm đầu thì mình quan sát chim có những biểu hiện gì khi ra cội thì con chim đó mới có tương lai là chim biết đánh đuôi và chạy cầu?
xin anh shama và các anh em trong diễn đàn chia sẻ 1 số kinh nghiệm để mọi người có thể bỏ ra 1 số tiền nhỏ mà chọn được con chim hay để gắn bó với ccl lâu dài!

mình thì cũng mới chơi thôi nhưng mún có đc 1 chú chim có những tiêu chuẩn như bạn nêu trên thì phải bỏ ra 1 số tiền và t.gian đấy. nếu bạn mún thì mình chỉ bạn 1 cách. mình mới chơi đc mấy tháng thôi nhưng cũng đc các a e chỉ giáo. bạn chờ tới tháng 3 4 sắp tới thì bạn đi lựa chim bổi vì vào tháng này thì đa số CCL sẽ căng lữa là họng đen đó( còn lữa rừng) chắc chọn lữa bổi sao thì bạn cũng bík rùi. bạn chọn 1e xong đem về thúc sâu nhỏ nhìu vào. cho chim thật căng lữa rùi đem ra cội. lựa giờ ko có ngừ đó nha. khoảng trưa thì đa số mọi người về hết chỉ còn 1 2 con. thì bạn đem đi nhưng phải đợi chim chịu đứng lồng và hơi dạng chút thì đem đi nha. khi đem đi thì mượn chủ cội 1e mái. rùi kè gần lồng đó. lúc đó có mái và có vài a.hùng ở đó thì nó sẽ trổ tài để dựt xợp với e mái. nếu nó như bạn mong mún thì giữ lại nuôi tiếp còn ko thì tặng hay làm gì đó và kím e khác. đó là vài kn chia sẽ. có sai sót đừng trách mình nha!

Câu hỏi của bạn tuy ngắn lắm đó nhưng câu trả lời rất là dài , và những vấn đề đó đã viết trên diễn đàn rồi đó .... bạn phải hệ thống lại các bài viết trên là đầy đủ ... và nếu bây giờ mình muốn nói hết luôn thì rất dài ,nhiều khi còn khó hiểu nữa ... cái cặp mắt nhìn chim mà bạn muốn có được để tìm kiếm được chim hay đó thì đòi hỏi phải nuôi nhiều chim trong 1 thời gian dài để quan sát và nuôi thì mới có kinh nghiệm được ... kiến thức về chòe lửa thì đã có hết rồi nhưng cách nhìn chim để đoán lối chơi thì thật sự khó , đa phần do cảm giác mình nữa ... Bản thân mình chịu tìm tòi và nuôi dưỡng chim suốt 1 quá trình dài như vậy nhưng khi bắt đầu chơi lại đầu năm 2011 đến nay mình phải mua vào và đưa ra bèo bèo vài chục con rồi mới hình thành được dàn chim như bây giờ .... bởi vì sao cần tốn kém như thế : nhiều khi nhìn chim đoán là như vậy nhưng khi nuôi lại thì cũng đúng như vậy , hên thì đúng 60 đến 80 phần . Nhiều khi xui sẻo chim bị sình hay bị sẩy gì đó ... chim cò nhiều khi khó đoán lắm ... thật sự là cách nhìn chim thì có hết rồi nhưng sự tinh mắt và kinh nghiệm thì kg thể 1 sớm 1 chiều mà có được ... thật sự vẫn cần nhiều thời gian để có được cặp mắt lựa chim chính xác ... thân..

cám ơn anh Shama và bạn thien.nguyen đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá.
thật là may mắn trong ngày hôm nay, lần đi cội thứ 4 của con lửa nhà em, em lửa thứ 1 đã thể hiện phong cách đánh đuôi chạy cầu,mặc dù còn hơi nhát chút.
cảm thấy hôm nay may mắn, thế là chạy ra tiệm mua về em lửa thứ 3, em thứ 3 này vóc dáng thì hoàn toàn hợp ý riêng của mình chỉ riêng có 1 thứ là cái chân bị gì đó, giống y như người ta bị phỏng rồi phòng lên vậy, hỏi người bán thì họ nói chim nó lột da chân để ra da mới, ko sao hết?!?.
anh em trong diễn đàn cho em hỏi con chim thứ 3 của em nó bị gì? phải nó thay da chân ko? bao lâu thì khỏi? bây giờ mình có cần làm gì ko? mong câu trả lời gấp để có gì đem chim đi đổi con khác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cám ơn anh Shama và bạn thien.nguyen đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá.
thật là may mắn trong ngày hôm nay, lần đi cội thứ 4 của con lửa nhà em, em lửa thứ 1 đã thể hiện phong cách đánh đuôi chạy cầu,mặc dù còn hơi nhát chút.
cảm thấy hôm nay may mắn, thế là chạy ra tiệm mua về em lửa thứ 3, em thứ 3 này vóc dáng thì hoàn toàn hợp ý riêng của mình chỉ riêng có 1 thứ là cái chân bị gì đó, giống y như người ta bị phỏng rồi phòng lên vậy, hỏi người bán thì họ nói chim nó lột da chân để ra da mới, ko sao hết?!?.
anh em trong diễn đàn cho em hỏi con chim thứ 3 của em nó bị gì? phải nó thay da chân ko? bao lâu thì khỏi? bây giờ mình có cần làm gì ko? mong câu trả lời gấp để có gì đem chim đi đổi con khác.

Bạn chụp hình đi cho anh em xem , chim chơi hay thì chân dù có sút móng thì có sao đâu ... thân...

Bạn chụp hình đi cho anh em xem , chim chơi hay thì chân dù có sút móng thì có sao đâu ... thân...

đã thử chụp hình nhưng điện thoại chỉ 2 Mpixel cùi bắp quá coi cũng ko rõ, đã đem chim đi hỏi 1 thằng bạn(nó chơi ccl được 1 năm), thì nó nói rằng "chim già nên nó như vậy" và cũng có hỏi là "nuôi 1 thời gian thì nó có tróc lớp da cũ ra ko?" thì thằng bạn trả lời rằng "nó cũng ko biết".
hôm nay mình mất ngủ vì ccl này, từ lúc sáng mở áo lồng cho đến chiều tối trùm áo lồng lại thì hót lớn và hót suốt làm mình ko ngủ trưa được, toàn làm ca đêm mà ko ngủ trưa được chắc chết sớm wa'(đang cần bán lại, tphcm).
a Shama và anh/em trong diễn đàn cho em hỏi chim chuyền mùa đầu, chưa thật sự căng lửa(khá dạn, đã đi gió và hót lớn lai rai) thì có nên cho ra cội dợt ko? nếu ra cội được thì cần chú ý những điểm gì?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

đã thử chụp hình nhưng điện thoại chỉ 2 Mpixel cùi bắp quá coi cũng ko rõ, đã đem chim đi hỏi 1 thằng bạn(nó chơi ccl được 1 năm), thì nó nói rằng "chim già nên nó như vậy" và cũng có hỏi là "nuôi 1 thời gian thì nó có tróc lớp da cũ ra ko?" thì thằng bạn trả lời rằng "nó cũng ko biết".
hôm nay mình mất ngủ vì ccl này, từ lúc sáng mở áo lồng cho đến chiều tối trùm áo lồng lại thì hót lớn và hót suốt làm mình ko ngủ trưa được, toàn làm ca đêm mà ko ngủ trưa được chắc chết sớm wa'(đang cần bán lại, tphcm).
a Shama và anh/em trong diễn đàn cho em hỏi chim chuyền mùa đầu, chưa thật sự căng lửa(khá dạn, đã đi gió và hót lớn lai rai) thì có nên cho ra cội dợt ko? nếu ra cội được thì cần chú ý những điểm gì?

mình cũng có 1e như dị nè. đem đi đợt cũng đc thôi nhưng chỉ cho chơi 15' rùi trùm lại đem về . ok

mình cũng có 1e như dị nè. đem đi đợt cũng đc thôi nhưng chỉ cho chơi 15' rùi trùm lại đem về . ok

ccl chuyền mùa đầu của bạn khi ra cội có thể hiện phong cách đánh đuôi, chạy cầu ko? phong cách chim ccl chuyền của bạn ra sao?

Có chú chim rừng hót và chơi như thế là quý rồi , bạn nên cố gắng nuôi đi ... chim kg hót thì buồn nhưng hót quá thì bán .. hic ... lạ vậy ??? . Chim non thì ra cội treo xa ra quan sát thái độ của em nó như thế nào rùi tính tiếp ... nhớ là đừng nóng vội nha...thân...

Chào cả nhà ! E là 1 fan mới của ccl, có vài vd muốn được mọi người chỉ giáo đây ạ :
e mới lấy 1 chòe lửa mộc về, chưa vào cám được nhưng e nó khá dạn, cho tay vào lồng mới nhẩy còn đứng cạnh mớm sâu, dế ăn ầm ầm. Cứ che áo lồng thì e nó hót chuyện ríu rỉt suốt nhưng mở áo ra nhìn thấy mình thì lại ko dám nữa. E muốn hỏi bác Shama vài vd sau ạ :
- Mùa này có phải mùa thay lông cl ko vì e thấy có vài cái lông cổ hay bụng nó rơi xuống, đuôi cũng bị xơ lên ở cuối đuôi rồi.
- E cắt đôi sâu, trộn cám chích chòe rã nhỏ nhưng có vẻ e nó ko thích ăn lắm (phân loãng màu trắng, có xác sâu nhỏ ở giữa), cho vài con sâu nguyên lên trên cùng thì nó mới ăn. Vậy có cách nào vào cám hay hơn cho e cl nhà e ko ạ ?
- Cứ che áo lồng nó mới dám hót, còn mở ra thì nó lại ngại mình :D ko dám hót, vậy mong bác chỉ cách làm sao để cho e nó dần dạn dĩ lên để khi mở áo lồng nhìn thấy mình mà nó vẫn hót và múa . Mới nuôi được 5 hôm nhưng có vẻ càng ngày nó càng hót chuyện nhiều hơn, hót to hơn hôm đầu,nhiều giọng hơn.
Mong được bác và ae có kinh nghiệm giúp đỡ ! Lúc nào rảnh e quay clip cho sinh động ạ.

ccl chuyền mùa đầu của bạn khi ra cội có thể hiện phong cách đánh đuôi, chạy cầu ko? phong cách chim ccl chuyền của bạn ra sao?

ko chạy cầu do chim ít wa. lúc đó chỉ có lồng cũa mình với 2 lồng nữa. mà treo xa nữa ko bík có chạy cầu ko nữa. còn đánh đuôi thì cũng có nhưng e nó chưa ra dáng lắm(đuôi quặp xuống đụng cầu). chắc tại vì e này mới suy nên chưa ổn lắm. để xem t.gian nữa căng lữa lên xem sao

ko chạy cầu do chim ít wa. lúc đó chỉ có lồng cũa mình với 2 lồng nữa. mà treo xa nữa ko bík có chạy cầu ko nữa. còn đánh đuôi thì cũng có nhưng e nó chưa ra dáng lắm(đuôi quặp xuống đụng cầu). chắc tại vì e này mới suy nên chưa ổn lắm. để xem t.gian nữa căng lữa lên xem sao

uh, sáng mai mình cũng đem thử lửa chuyền ra cội xem sao, để biết mà ôm nuôi 1 mùa lông nữa hay là cho em nó ra đi, lửa chuyền của mình đi gió cũng nhiều, hót lai rai mà sao họng nó còn trắng nhách ah, mặc dù ngày nào cũng cho ăn sâu tươi,cào cào, phơi nắng. lửa chuyền của bạn họng đen ko?

Các bác ơi,e mua một e ccl dc một tuần rồi,mà nhìn nó cứ mập mập rù rù chậm chậm ấy,ko dc nhanh nhen cho lắm,cho e hỏi cách làm cho e nó khỏe mạnh hay chạy nhảy trong lồng với ah,hix

Các bác ơi,e mua một e ccl dc một tuần rồi,mà nhìn nó cứ mập mập rù rù chậm chậm ấy,ko dc nhanh nhen cho lắm,cho e hỏi cách làm cho e nó khỏe mạnh hay chạy nhảy trong lồng với ah,hix

Cứ nuôi theo hướng dẫn của anh em viết trên Topic trên đi , chim về nhà mới có 1 tuần thì kg nói lên vấn đề gì hết , nuôi cho nó sống là tốt rồi ... vài tháng hay 1 hay 2 năm rồi mới nói được ...thân...

nghe bác shama nói cl mắt lồi nhát lắm mà sao con cl mắt lồi e mới mua đc có 2 ngày, ngày 1 lạ lồng nên nó nhảy xước cả mỏ, thế mà qua ngày hnay bón sâu nó nhảy xuống mổ trên tay luôn, thậm chí lúc chiều e thò tay vào di chuyển cái cầu sang 1 nan, nó đứng trên cái cầu e di chuyển mà nó ko thèm bay. chả hiểu nó dạn hay bị sao nữa. con cl này e mua nó mới biết ăn cám đc 7 ngày.:)

Em mới mua được con CCL bổi của người bán dạo. Thấy cũng đẹp ! Em về để vô lông 80 thấy vừa . Nhưng sao nó nhảy quá à. Em đành treo nó ở gốc, e thấy nói là chỗ nào yên tĩnh nhất,nên em để chổ đó. ở chổ em k có bán trứng kiến, chỉ bán sâu thôi. em thấy có 2 loại to và nhỏ em mua loại nhỏ bỏ vào 2 hủ. rồi trùm áo lồng lại. loại ca-ro đen. em để đó 2 ngày rồi. thấy nó cứ nhảy soạt soạt em sợ nó chết quá. anh nào có kn chỉ em với. em định nuôi nó tầm 1 tuần mới tập ăn cám. Vậy cho em hỏi chim em có bị sao ko? Nếu k bị sao thì tầm bao lâu em cho nó tắm nắng và tắm nước được ạ. Mấy pro chỉ em với nha[-O<

nghe bác shama nói cl mắt lồi nhát lắm mà sao con cl mắt lồi e mới mua đc có 2 ngày, ngày 1 lạ lồng nên nó nhảy xước cả mỏ, thế mà qua ngày hnay bón sâu nó nhảy xuống mổ trên tay luôn, thậm chí lúc chiều e thò tay vào di chuyển cái cầu sang 1 nan, nó đứng trên cái cầu e di chuyển mà nó ko thèm bay. chả hiểu nó dạn hay bị sao nữa. con cl này e mua nó mới biết ăn cám đc 7 ngày.:)

Bạn thấy chim như thế nào mà mắt lồi , bạn chụp hình cho anh em xem sau ... có thể em này đuối quá chuẩn bị đứt rồi đó ...thân...

Em mới mua được con CCL bổi của người bán dạo. Thấy cũng đẹp ! Em về để vô lông 80 thấy vừa . Nhưng sao nó nhảy quá à. Em đành treo nó ở gốc, e thấy nói là chỗ nào yên tĩnh nhất,nên em để chổ đó. ở chổ em k có bán trứng kiến, chỉ bán sâu thôi. em thấy có 2 loại to và nhỏ em mua loại nhỏ bỏ vào 2 hủ. rồi trùm áo lồng lại. loại ca-ro đen. em để đó 2 ngày rồi. thấy nó cứ nhảy soạt soạt em sợ nó chết quá. anh nào có kn chỉ em với. em định nuôi nó tầm 1 tuần mới tập ăn cám. Vậy cho em hỏi chim em có bị sao ko? Nếu k bị sao thì tầm bao lâu em cho nó tắm nắng và tắm nước được ạ. Mấy pro chỉ em với nha[-O<

Chim mua ở người bán dạo thì chim thường bị suy kiệt lắm ... bạn cứ trùm kín lồng và cho ăn đồ tươi tối đa đi ... khoảng 1 tuần là hé áo lồng 1 tí cho chim quen khung cảnh bên ngoài ... chim khg tắm nắng và nước 4 hay 5 tháng thì cũng chả chết đâu ... khi thấy chim hót gió rồi thì tập tắm và ăn cám chẳng muộn đâu bạn ơi ...thân...

Chim mua ở người bán dạo thì chim thường bị suy kiệt lắm ... bạn cứ trùm kín lồng và cho ăn đồ tươi tối đa đi ... khoảng 1 tuần là hé áo lồng 1 tí cho chim quen khung cảnh bên ngoài ... chim khg tắm nắng và nước 4 hay 5 tháng thì cũng chả chết đâu ... khi thấy chim hót gió rồi thì tập tắm và ăn cám chẳng muộn đâu bạn ơi ...thân...

Thanks mod ! nói chim ng bán dạo thôi chứ em tới tận nhà của người đó em mua. Vì em mua giá tới 400k mà. chim này được nhốt riêng rồi. thấy nó siêng đánh cầu qua lại với cũng tương đối dạn. em thik quá nên mua về. Trước giờ em toàn nuôi CM k à, mà toàn chào mào con ko, nên chưa có kn chăm sóc loại này. hjhjhj>:)

Thanks mod ! nói chim ng bán dạo thôi chứ em tới tận nhà của người đó em mua. Vì em mua giá tới 400k mà. chim này được nhốt riêng rồi. thấy nó siêng đánh cầu qua lại với cũng tương đối dạn. em thik quá nên mua về. Trước giờ em toàn nuôi CM k à, mà toàn chào mào con ko, nên chưa có kn chăm sóc loại này. hjhjhj>:)

Chim thì có con mua tới 4 triệu mà vẫn bị suy đó ... mua chim bổi thì chỉ thấy tướng tá đẹp và chim linh động là ok ...( kg cần mua chim dạn đâu , và chim bổi thì chỉ có nhảy qua nhảy lại thôi chứ kg gọi là sàn cầu đâu , dùng từ (đánh cầu ) thì thấy kg đúng rồi ...) chim thuộc mà khi chơi sàn cầu , nhảy trên cầu hay chạy cầu thì giá khá đắt đó ...thân...

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên