Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Mép đen , bạn nhìn trong họng của nó hơi hồng , và quan trọng là mắt chim hơi méo 1 chút chứ kg tròn xoe đâu ...thân...

a có tấm hình chim căng lữa mép đen trong họng hồng vs mắt méo ko thì up lên e xem lun chứ a nói dị e hình dung ko đc. vs lại mới chơi chưa nhìn thấy nữa. a thông cảm nhen!

minh co mot chu lua duoi 18 thui nhung hot rat cang .minh nuoi 4 mua rui .moi day no hot tu nhien con mai o dau bay vao the la minh bat luon hihi .con mai cung chiu hot .nhung minh dang muon tim mot chu lua duoi 23 hoac 24cm .

Mình tham gia diễn đàn 1 thời gian rùi và cũng là dân chơi chích chòe lửa , chòe than , họa mi cũng lâu năm rùi . Mình thấy rằng mọi người hay tìm mọi cách đì chim (làm chim mau dạn ) bằng cách treo chổ đông người hoặc đặt dưới đất từ ngày này qua tháng nọ . Theo mình đó là quan niệm kg đúng và là cách thuần chim kg hiệu quả , nhiều khi chim bị suy khó lòng vực lên được .
Nhiều bạn kg thích chim chích chòe lửa mắt lồi và là chim già rừng bởi vì khó thuần chứ kg phải là kg thuần được . Mẩu chim đó mình đã và đang lùng cả năm nay rùi đó .
Cách thuần chim bổi già rừng của mình rất đơn giản là cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhiều , thúc cho chim căng lửa và mở miệng hót sổng (vì khi đó chim đã bớt sợ và lấy lại sự tự tin ) . Rồi mình sẽ tập cho chim di chuyển chổ bằng cách đem treo 1 số nơi trong nhà (hạn chế mức tối đa làm chim sợ ) , và có 1 con chim mái hay dạn dĩ là tốt nhất cho chim bổi . Cho nó cặp luôn với con lửa mái đó luôn cũng được , ban đầu lựa lúc vắng người thì bung hết áo lồng cặp chim mái và mình sẽ đem chim trống thuộc khác ra ép cho nó đấu hót (chim bổi phải thật sự có lửa rồi mới được ) .
Tiến tới bước cuối là đem chim ra điểm dợt , ban đầu nên đi giờ vắng chim và vắng người rồi từ từ đi ngày đông người sau . Con chim nào cũng vậy khi chim có lửa mà gặp chim cùng loài nhiều thì nó mê đấu hót và nó sẽ quên là xung quanh đang có người .
Các bạn cứ làm như vậy đi trong 1 thời gian thì chim mau dạn và quan trọng là ta có chim chơi liền kg cần tới mùa sau lận . Mình đã thuần thành công rất nhiều chim bổi và đặc biệt là bổi già rừng mắt lồi nữa , cả chích chòe than bổi cũng thế thôi ... Đó là cách thuần chim của mình đã áp dụng lâu nay .... một ít kinh nghiệm chia sẽ với anh em ...thân...

chơi chim mà cứ ép thế này thì hỏng............tự nhiên cho lành

Ái chà chà! E toàn tham gia bên box Chào Mào nên ko biết. Hôm nay rảnh rỗi nên ghé qua CCL thử xem. Thì ra là a Trường đang tung hoành bên này. Hehe.
Tiện thể cũng báo cho a biết 1 tin luôn. Con lửa Nam Cát Tiên a cho e đó. Hôm nay em nó đã ra lông đuôi đc khỏang 15cm rồi. Trùm lồng thì đi gió cả ngày, bung áo ra thì chỉ đánh đuôi >75 độ, sàn cầu và kêu tạch tạch thôi chứ ko hót sổng như trước khi thay lông nữa.
Cầm sâu, cầm dế trên tay thì nhảy tới chụp ăn, nhưng chụp được rồi thì nhảy liền(sợ e giành lại hay sao ý vì e hay chơi trò đó với nó, nhứ nhứ đó).
Đuôi đc 15 thì giờ bơm Becamdex đc chưa a? Hay là phải đợi thêm thời gian nữa, vì lông trên người gần như xong toàn bộ rồi, chỉ còn đuôi.
Đang tính làm thêm 1 cái lồng Trúc vuông như cái làm cho a để nhốt e nó, vì có 1 cái lồng tròn 84 nên nặng quá so với lồng CM(cầm lồng CM hoài nên quen tay rồi).
Nếu a cảm thấy năm nay thất thu quá thì gởi cho e con sole24cm cho e, e thả avary 2x2x3m cho nó thay lại :D

Ái chà chà! E toàn tham gia bên box Chào Mào nên ko biết. Hôm nay rảnh rỗi nên ghé qua CCL thử xem. Thì ra là a Trường đang tung hoành bên này. Hehe.
Tiện thể cũng báo cho a biết 1 tin luôn. Con lửa Nam Cát Tiên a cho e đó. Hôm nay em nó đã ra lông đuôi đc khỏang 15cm rồi. Trùm lồng thì đi gió cả ngày, bung áo ra thì chỉ đánh đuôi >75 độ, sàn cầu và kêu tạch tạch thôi chứ ko hót sổng như trước khi thay lông nữa.
Cầm sâu, cầm dế trên tay thì nhảy tới chụp ăn, nhưng chụp được rồi thì nhảy liền(sợ e giành lại hay sao ý vì e hay chơi trò đó với nó, nhứ nhứ đó).
Đuôi đc 15 thì giờ bơm Becamdex đc chưa a? Hay là phải đợi thêm thời gian nữa, vì lông trên người gần như xong toàn bộ rồi, chỉ còn đuôi.
Đang tính làm thêm 1 cái lồng Trúc vuông như cái làm cho a để nhốt e nó, vì có 1 cái lồng tròn 84 nên nặng quá so với lồng CM(cầm lồng CM hoài nên quen tay rồi).
Nếu a cảm thấy năm nay thất thu quá thì gởi cho e con sole24cm cho e, e thả avary 2x2x3m cho nó thay lại :D

Cho nó 1 tý cho nó ăn khỏe hơn ... Nhớ cào cào nhiều , kiếm những loại đồ ăn có đạm nhiều ....

chơi chim mà cứ ép thế này thì hỏng............tự nhiên cho lành

Nói như bạn thì bạn nhiều kinh nghiệm nuôi lửa lắm đây .... xin thọ giáo ... bạn biết quá trình mình nói là mất bao lâu kg , nuôi lông 1 con lửa cho đẹp thì tốn bao nhiêu công sức và tiền bạc kg ? Nếu biết thì trả lời ... kg thì ... . Và nếu bạn có cách nào hiệu quả hơn mà chim kg bị ( hỏng ) giống mình thì cứ nói ... mình và anh em trên diễn đàn xin lắng nghe ...

Anh shama cho em hỏi.con lửa của em lúc đấu nó chạy cầu đánh đuôi xong thì nhỏng đuôi lên mặt cúi thấp nhìn sang phía đối thủ bất đầu chớp cánh như chào mào.Nó làm vậy có phải là no chưa căng phải ko anh?

Anh shama cho em hỏi.con lửa của em lúc đấu nó chạy cầu đánh đuôi xong thì nhỏng đuôi lên mặt cúi thấp nhìn sang phía đối thủ bất đầu chớp cánh như chào mào.Nó làm vậy có phải là no chưa căng phải ko anh?

Nếu chơi như vậy mà lúc đó nó còn hót nẹt thật lớn nữa thì đó đúng là chim hay , nếu nó chỉ hót lý nhí thôi thì coi chừng nó chưa đủ lửa ... dễ bị bu chụp lắm đó ...thân...

em thấy lúc nó hót nẹt lớn lúc nó nhỏ mà có vẻ hắn muốn bu lồng anh à.hắn chưa căng mỏ trấu vẫn còn anh à.có lúc em thấy hắn chạy sang bên kia rồi bay vòa bám nan bên này miệng thì vẫn hót.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

em thấy lúc nó hót nẹt lớn lúc nó nhỏ mà có vẻ hắn muốn bu lồng anh à.hắn chưa căng mỏ trấu vẫn còn anh à.có lúc em thấy hắn chạy sang bên kia rồi bay vòa bám nan bên này miệng thì vẫn hót.

Hay đó , nếu em nó bu vách lồng mà còn hót lớn mà lúc đó chim vẫn còn giữ hình thì lối chơi đó gọi là tạt lồng ..khá tốt đó ... Theo em kể thì nó còn yếu lửa lắm , từ từ nuôi lên rùi thi sau chả muộn ...thân...

vâng.lúc đó lông vẫn ôm chứ ko xù đòi đá,tạt xong bám xong lại nhảy về giữ hình hót tiếp.

Chúc bác sớm có 1 chú chim ưng ý....... lâu wa ko gặp a trường rùi... dạo này tết chắc a bận lém hả... có dịp ghé long khánh alo e nha...

e mới mua 1 kon ccl hồi sáng . e mún hỏi các bác giờ phải nuôi thế nào ? jo e nó chỉ nhảy wa nhảy lại rùi kêu tạch tạch . đây là lần đầu tiên e nuôi ccl mog các bac chỉ giáo !!!

Chúc bác sớm có 1 chú chim ưng ý....... lâu wa ko gặp a trường rùi... dạo này tết chắc a bận lém hả... có dịp ghé long khánh alo e nha...

Có rảnh thì chạy lên anh caphe đi , chim cò các loại nhe...hi hi...

2 các bác !! e mún hỏi con ccl nhà e kái đuôi nó bị giống như răng cưa vậy !! nhìn hơi xấu. jo phải làm sao mấy bác ? mong các bác jup e ! e xin cảm ơn .

2 các bác !! e mún hỏi con ccl nhà e kái đuôi nó bị giống như răng cưa vậy !! nhìn hơi xấu. jo phải làm sao mấy bác ? mong các bác jup e ! e xin cảm ơn .

Mình đã đề cặp với bạn rùi , chim bổi thì cứ nuôi cho nó sống và mở miệng hót tý là ok rùi . Còn đuôi chim bị gì thì chẳng sao đâu , nuôi qua 1 năm và tới mùa thay lông thì sẽ đẹp thôi . Nuôi 1 con chim bổi thì phải mất 2 đến 3 năm thì mới đẹp và chơi tốt được ... thân...

con ccl ò e ko phải chim bổi !! e cung ko pit chim j . nghe ông chủ quán nói là chim 1 tuổi lồng j j đấy . hum nay e mừng wa . sáng dậy thấy nó hót 2 3 tiếng ! con này nó kêu tạch tạch suốt ngày . e mới 2 ngày trước mà hum nay nó đã hót đc vài tiếng ! e zui wa . hum nay cho nó tắm nắng thì nó nhảy 1 lúc rùi đứng im .

Chào A Shama 2011 nghe tên bác là em thấy niềm đam mê với Chòe Lửa rồi...! Nhưng Bác mới chơi từ 2011 mà em thấy kinh nghiệm của bác thật đáng nể
Cho em hỏi chút dc ko bác ở đâu đấy và hiện giờ nhà bác có còn nhiều chòe lửa nam không em đang rất thích nuôi 1 chú mà không mua dc ở đâu? nếu dc thì bác nhượng lại cho e 1 con đuôi dài >20 ko cần đấu đá chỉ cần hót hay và nhiều chưa thuần lắm cung OK giá cả như thế nào tùy bác tính
Mong được học hỏi thêm nhiều từ bác:bz:bz:bz
Mình đã đề cặp với bạn rùi , chim bổi thì cứ nuôi cho nó sống và mở miệng hót tý là ok rùi . Còn đuôi chim bị gì thì chẳng sao đâu , nuôi qua 1 năm và tới mùa thay lông thì sẽ đẹp thôi . Nuôi 1 con chim bổi thì phải mất 2 đến 3 năm thì mới đẹp và chơi tốt được ... thân...

e ko chơi chòe lửa nhưng bao h chơi e sẽ làm theo bác.\:D/

Chào anh chủ 2pic, tình hình là em mới tậu dc 1 em chòe lửa bổi, sáng sớm nó gáy 3 4 hơi, treo chỗ thoáng, ít người thì đi gió, có người tới nó nhảy ầm ầm nên mới nuôi dc gần 1 tháng mà nó hư đuôi hết rồi :((, đã ăn dc cám! anh có thể chỉ giùm em nên cho chim ăn khẩu phần thế nào ko ( VD: ăn b nhiu cào cào, b nhiu sâu, b nhiu cám 1 ngày v.v...) vs lại anh chỉ giùm em cách làm thân vs nó, chứ em tới cho nó ăn nó toàn tung lồng ầm ầm. cảm ơn anh!!!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên