Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

có ai biết cách chọn chim lưa trống mái không

có ai biết cách chọn chim lưa trống mái không

trống mái nhìn khác nhau hoàn toàn mà bác.
e cũng áp dụng cách của bác shama và đã khá thành công với e bổi 2 tháng chim già giờ ra cội chơi tốt.

e cũng áp dụng cách của bác shama và đã khá thành công với e bổi 2 tháng chim già giờ ra cội chơi tốt.
chúc mừng tùng có chú chim hay nhé .

Chúc mừng bạn , mới 2 tháng mà đi cội chơi được thì mình nghĩ là chim cũng có mùa rừng và đang còn lửa rừng , chứ chưa đúng là chim già rừng thật sự đâu (già rừng và đẹp chim bây giờ hiếm lắm ...hic...hic ) .Dù gì cũng chúc mừng bạn nhiều nha ...thân....

vâng có mùa rừng thôi chứ chưa phải già rừng anh ah,ý e nói không phải chim mép ấy mà,e tập cho tắm nắng mà hơi khó vì ra nắng nó nhảy lắm,trừ lúc mới tắm xong hoặc đang mải đấu.

cho mình hỏi 1 chút , mình có con cl 4 năm lồng cách đây 2 năm lúc ra lông máu lồng bị rơi nó rụng mất 1 cọng lông đuôi sau này nó ra lại rồi nhưng mà 2 năm nay đuôi nó bị sole . Mình muốn hỏi là liệu có cách nào cho nó bằng nhau trở lại không :-??

vâng có mùa rừng thôi chứ chưa phải già rừng anh ah,ý e nói không phải chim mép ấy mà,e tập cho tắm nắng mà hơi khó vì ra nắng nó nhảy lắm,trừ lúc mới tắm xong hoặc đang mải đấu.

Chỉ còn cách em chịu khó thức dậy sớm thôi và mượn thêm 1 em lửa mái nửa . Buổi sáng canh những tia nắng đầu tiên xuống cho chim phơi ( có 1 số con hơi khó chịu lắm :phải là nắng thật sớm mới phơi ) nếu chim còn nhảy thì nên nhá lửa mái cho chim chơi , từ từ chim sẽ quen phơi nắng thôi . Mà bạn nên nhớ chòe lửa là loại chim sinh sống trong rừng rậm và sống ở tầng thấp vì thế bạn nên phơi nắng vừa đủ thôi , từ 15 phút rồi tăng đến 30 phút là ok . Chừng nào bạn nuôi chim thi thì lúc chim có lửa rồi thì bạn có thể phơi được 45 phút cho đến 60 p , và có thể cho chim chơi trong thời gian tối đa là 30 phút nắng sớm . Nuôi chim thì nên từ từ và đừng bao giờ ép chim quá sức ...thân...

cho mình hỏi 1 chút , mình có con cl 4 năm lồng cách đây 2 năm lúc ra lông máu lồng bị rơi nó rụng mất 1 cọng lông đuôi sau này nó ra lại rồi nhưng mà 2 năm nay đuôi nó bị sole . Mình muốn hỏi là liệu có cách nào cho nó bằng nhau trở lại không :-??

Bây giờ có 1 số đã thay lông , nếu chim bạn chuẩn bị thay lông thì làm theo cách này (hơi bạo lực 1 tí ) . Chuẩn bị cho chim thay lông là tìm mọi cách hạ lửa bằng cách cho chim ăn đồ mát thường xuyên ( trứng kiến và dế ) và bạn kiểm tra lại công thức cám của mình có phải là cám mát kg (cám chỉ có đậu phụng và trứng thôi , rang vừa tới ) chứ cám kích chim hót là cám nóng kg thích hợp cho chim thay lông đâu . Phải vỗ cho chim thật béo rồi mới cho rớt lông .
Chim rớt lông rùi thì khi rớt đến cặp đuôi lao bạn chú ý rằng không cho 2 đuôi lao rụng cách nhau thời gian quá xa . Thí dụ buổi sáng hôm nay bạn mở áo lồng ra mà thấy chim rớt 1 cọng đuôi lao thôi thì đem chim ra tắm liền , khi chim qua lồng tắm thì bạn lấy tay đè cửa lồng tắm hay lồng nuôi cho cửa chắn cọng đuôi lao còn lại . Theo đà bay của chim thì cọng đuôi lao đó bị nhổ ra luôn , làm thế chim đỡ hoảng và xác suất sẽ kg bị so le vào mùa sau (tuyệt đối kg được bắt chim bằng tay vào lúc chim đang thay lông , chim có thể bị hư hay so le tiếp đó ) . Đó là chiêu sử những con so le mà mình mới đem về nuôi đó ....
Nếu xui mà gặp những em bất trị thì bạn nên nhờ 1 cao thủ khác sang chim qua lồng tắm (kg đổ nước ) bắt chim ra bo đuôi lại cho đẹp thôi . Nhớ là nhờ ng khác bắt và bo đuôi , bạn đừng bắt vì chim sẽ sợ bạn luôn đó ....thân....

ae cho mình hỏi, mình nuôi bắt con lửa bổi về được 8 ngày rồi, ban đêm trùm áo lồng mà lâu lâu nó cũng nhảy, xin hỏi như vậy có tốt không, hay là do lạ chỗ, xin giúp? Mỗi ngày đều cho nó ăn sâu, cách 02 ngày cho ăn cào cào, 02 ngày cho ăn dế, ăn rất nhiều nhưng chỉ mới nghe nó hút gió được 1 tiếng, xin hỏi như vậy chim đang lấy lại lửa phải không. ban ngày mình mở áo lồng hình chữ A khoảng một gang tay.

ae cho mình hỏi, mình nuôi bắt con lửa bổi về được 8 ngày rồi, ban đêm trùm áo lồng mà lâu lâu nó cũng nhảy, xin hỏi như vậy có tốt không, hay là do lạ chỗ, xin giúp? Mỗi ngày đều cho nó ăn sâu, cách 02 ngày cho ăn cào cào, 02 ngày cho ăn dế, ăn rất nhiều nhưng chỉ mới nghe nó hút gió được 1 tiếng, xin hỏi như vậy chim đang lấy lại lửa phải không. ban ngày mình mở áo lồng hình chữ A khoảng một gang tay.

cho hỏi bạn để áo lồng tối hay sáng ? đêm bạn có bật đèn k ? Nếu là sáng và có bật đèn thì thấy bóng ng nó nhảy là đúng thôi ... Còn lí do nữa là chuột sem có k ? Nuôi dc 8 ngày mà chim ăn uống bt thì tức là nó chịu ăn đời ở kiếp w bạn r ... Nuôi bổi dug có gấp gáp qá :d , cứ chăm như ban nói + tắm nắng nhìu vào là dc :d

Mình tham gia diễn đàn 1 thời gian rùi và cũng là dân chơi chích chòe lửa , chòe than , họa mi cũng lâu năm rùi . Mình thấy rằng mọi người hay tìm mọi cách đì chim (làm chim mau dạn ) bằng cách treo chổ đông người hoặc đặt dưới đất từ ngày này qua tháng nọ . Theo mình đó là quan niệm kg đúng và là cách thuần chim kg hiệu quả , nhiều khi chim bị suy khó lòng vực lên được .
Nhiều bạn kg thích chim chích chòe lửa mắt lồi và là chim già rừng bởi vì khó thuần chứ kg phải là kg thuần được . Mẩu chim đó mình đã và đang lùng cả năm nay rùi đó .
Cách thuần chim bổi già rừng của mình rất đơn giản là cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhiều , thúc cho chim căng lửa và mở miệng hót sổng (vì khi đó chim đã bớt sợ và lấy lại sự tự tin ) . Rồi mình sẽ tập cho chim di chuyển chổ bằng cách đem treo 1 số nơi trong nhà (hạn chế mức tối đa làm chim sợ ) , và có 1 con chim mái hay dạn dĩ là tốt nhất cho chim bổi . Cho nó cặp luôn với con lửa mái đó luôn cũng được , ban đầu lựa lúc vắng người thì bung hết áo lồng cặp chim mái và mình sẽ đem chim trống thuộc khác ra ép cho nó đấu hót (chim bổi phải thật sự có lửa rồi mới được ) .
Tiến tới bước cuối là đem chim ra điểm dợt , ban đầu nên đi giờ vắng chim và vắng người rồi từ từ đi ngày đông người sau . Con chim nào cũng vậy khi chim có lửa mà gặp chim cùng loài nhiều thì nó mê đấu hót và nó sẽ quên là xung quanh đang có người .
Các bạn cứ làm như vậy đi trong 1 thời gian thì chim mau dạn và quan trọng là ta có chim chơi liền kg cần tới mùa sau lận . Mình đã thuần thành công rất nhiều chim bổi và đặc biệt là bổi già rừng mắt lồi nữa , cả chích chòe than bổi cũng thế thôi ... Đó là cách thuần chim của mình đã áp dụng lâu nay .... một ít kinh nghiệm chia sẽ với anh em ...thân...

cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhìu là sao hã a? e mới chơi nên chưa hiểu bík nhìu. e cũng mới mua 1 chú đem về thì ngủ lun đến tối lại thì bay wa cóng bột và sâu ăn. chú nó ko kiu ko gì hết chỉ bay wa bay lại thôi à. trừ khi nào có ngừ đi wa thì nó mới kiu tạch tạch. zi là sao hã a? chú nhà e có vấn đề gì ko?

cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhìu là sao hã a? e mới chơi nên chưa hiểu bík nhìu. e cũng mới mua 1 chú đem về thì ngủ lun đến tối lại thì bay wa cóng bột và sâu ăn. chú nó ko kiu ko gì hết chỉ bay wa bay lại thôi à. trừ khi nào có ngừ đi wa thì nó mới kiu tạch tạch. zi là sao hã a? chú nhà e có vấn đề gì ko?

Chim bổi mới nuôi trong lồng thì thường rất nhát và chưa quen với thức ăn của chúng ta cho nó ... vì thế phải cho nó ăn những loại thức ăn giống trong tự nhiên thật nhiều , treo và trùm áo lồng để nơi yên tĩnh thì nó mới chịu ăn lại bình thường , cứ cho ăn đồ tươi nhiều cho nó lại sức rồi mới tập ăn cám sau ...thân...

Em cũng mới bắt con bổi, đang cho no ăn đồ tươi cho lại sức, từ từ rùi vào cám sau. Anh shama cho em hỏi bộ đuôi lửa bổi mà sao bị gợn sóng, ngộ vậy, em nghĩ là nóng nên nó mới gợn vậy, không biết có đúng không?? Và bây giờ thì làm sao cho đuôi nó hết gợn vậy anh. Có gì anh qua 2pic kia cho em tí kinh nghiệm. http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=16163. Anh vào xem dùm em.

Chim bổi mới nuôi trong lồng thì thường rất nhát và chưa quen với thức ăn của chúng ta cho nó ... vì thế phải cho nó ăn những loại thức ăn giống trong tự nhiên thật nhiều , treo và trùm áo lồng để nơi yên tĩnh thì nó mới chịu ăn lại bình thường , cứ cho ăn đồ tươi nhiều cho nó lại sức rồi mới tập ăn cám sau ...thân...

hiện bây giờ e đang để 1 cóng bột trộn vs sâu, 1 cóng nước. còn dưới bố lồng thì để 1 thau sâu nữa( thau nhỏ nhỏ ở tiệm bán ak) 1 ngày bỏ vào thêm 3 chú sâu lớn nữa. ăn 1 ngày là hết trơn. ko còn 1 con. e nuôi đc 4 ngày rùi. bây giờ e cho sang lồng tắm tắm đc chưa a? hay là để đúng 1 tuần. lúc đầu chưa có vốn nên nuôi chú nó trong lồng 60nan. mới chuyển chú nó sang lồng 72nan. mới chuyển wa e nó đứng trên cầu đập đuôi liên tục và kiu tạch tạch mặc kệ e đứng gần. mới hồi wa e mới ik công chuyện về. liền chạy lên lầu thăm chú nó. ai ngờ nghe nó hót. mà chắc đi gió. nó làm nguyên 1 dây 1 nhợ dài thòn lòn lun. bữa nay cũng vậy e đang ngồi nhìn nó thì tự nhiên chú nó ca tiếp. trời ơi nghe chú nó hót sao lòng e thấy vui vui. liền chạy xuống nhà khoe với 3. thấy ông cừ cừ xong ông phán 1 câu( mày nuôi chim mà bỏ học là tao nói bồ mày cho nó đem mấy con chim đó vào chão hết) nghe xong mặt xụi lun. mà chắc đó là dấu hiệu tốt phải ko a? thấy nó đi gió dài má ơi lun ko nghỉ. chừng nào cho nó sang lồng tắm đc bác. chứ thấy lông lá nó cũng hơi xơ xác tội wa. với lại con bố kiu nuôi nó mà sao ko cho nó tắm để dơ dấy. e nói lại con gái bík gì mà nói. nó kiu ko bík gì. chỉ bík đem chim đi nướng với vào chão thôi à. cứ động tới là lấy chim ra hù. sợ má ơi lun. a tl câu hỏi của e nhen. e cũng đăng bài viết ák. có hình chú nó nữa. a rãnh thì xem thử giùm e nhen! tks a

hiện bây giờ e đang để 1 cóng bột trộn vs sâu, 1 cóng nước. còn dưới bố lồng thì để 1 thau sâu nữa( thau nhỏ nhỏ ở tiệm bán ak) 1 ngày bỏ vào thêm 3 chú sâu lớn nữa. ăn 1 ngày là hết trơn. ko còn 1 con. e nuôi đc 4 ngày rùi. bây giờ e cho sang lồng tắm tắm đc chưa a? hay là để đúng 1 tuần. lúc đầu chưa có vốn nên nuôi chú nó trong lồng 60nan. mới chuyển chú nó sang lồng 72nan. mới chuyển wa e nó đứng trên cầu đập đuôi liên tục và kiu tạch tạch mặc kệ e đứng gần. mới hồi wa e mới ik công chuyện về. liền chạy lên lầu thăm chú nó. ai ngờ nghe nó hót. mà chắc đi gió. nó làm nguyên 1 dây 1 nhợ dài thòn lòn lun. bữa nay cũng vậy e đang ngồi nhìn nó thì tự nhiên chú nó ca tiếp. trời ơi nghe chú nó hót sao lòng e thấy vui vui. liền chạy xuống nhà khoe với 3. thấy ông cừ cừ xong ông phán 1 câu( mày nuôi chim mà bỏ học là tao nói bồ mày cho nó đem mấy con chim đó vào chão hết) nghe xong mặt xụi lun. mà chắc đó là dấu hiệu tốt phải ko a? thấy nó đi gió dài má ơi lun ko nghỉ. chừng nào cho nó sang lồng tắm đc bác. chứ thấy lông lá nó cũng hơi xơ xác tội wa. với lại con bố kiu nuôi nó mà sao ko cho nó tắm để dơ dấy. e nói lại con gái bík gì mà nói. nó kiu ko bík gì. chỉ bík đem chim đi nướng với vào chão thôi à. cứ động tới là lấy chim ra hù. sợ má ơi lun. a tl câu hỏi của e nhen. e cũng đăng bài viết ák. có hình chú nó nữa. a rãnh thì xem thử giùm e nhen! tks a

Chim bổi mới mang về bạn cứ cho em nó tắm bình thường bạn àh ( 1 tuần 2 lần hoặc tắm cách ngày cũng được ), vì chim tắm thì mới mau dạn được.....cố gắn chăm em nó cho tốt bạn nên cho ăn thêm cào cào và dế nữa, đừng cho ăn sâu nhìu wa' bạn nên lấy thau sâu ra lun đi để cống cám trộn sâu và cống nước thôi được rồi nhớ cho ăn cào cào nữa nha. Sẵn có ai biết chim đi gió nhìu giọng sau này hót sổng có được nhìu giong hay ko........thân....

Em cũng mới bắt con bổi, đang cho no ăn đồ tươi cho lại sức, từ từ rùi vào cám sau. Anh shama cho em hỏi bộ đuôi lửa bổi mà sao bị gợn sóng, ngộ vậy, em nghĩ là nóng nên nó mới gợn vậy, không biết có đúng không?? Và bây giờ thì làm sao cho đuôi nó hết gợn vậy anh. Có gì anh qua 2pic kia cho em tí kinh nghiệm. http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=16163. Anh vào xem dùm em.

Đuôi bị zậy thì mình chỉ nghe thôi chưa thấy bao giờ, ai biết thì giúp cho ae ý kiến học hỏi thêm........thân....

có thể là lúc tắm xong chim thì bạn ra phơi nắng liền ... hoặc là chổ nuôi của bạn quá nóng ??? Bạn cứ tắm theo cách mình hướng dẫn đi , hy vọng nó trở lại bình thường , nếu kg thì mùa sau thay lông sẽ tốt thôi ... 1 con bổi nuôi đúng cách thì lên tới mùa 3 trở lên thì chim mới đẹp và chơi tốt được ...thân...

có thể là lúc tắm xong chim thì bạn ra phơi nắng liền ... hoặc là chổ nuôi của bạn quá nóng ??? Bạn cứ tắm theo cách mình hướng dẫn đi , hy vọng nó trở lại bình thường , nếu kg thì mùa sau thay lông sẽ tốt thôi ... 1 con bổi nuôi đúng cách thì lên tới mùa 3 trở lên thì chim mới đẹp và chơi tốt được ...thân...

Con này em mới bắt về hôm CN thui, mà lửa bổi thì chưa có ngày tuổi lồng nào hết, thế nên em mới thắc mắc như vậy??? Chứ em mà chơi lửa thuộc người ta nuôi rồi thì có thể như anh nói, đằng này là bổi lun, thế mới khó hiểu. Nó còn nhát, đâm lồng ầm ầm mà.

minh thuần lửa và CM rất nhanh, mình mua bổi về, cho vào lồng, để đầy thức ăn nước uống cho nó, trùm áo lồng 2/3, cho nó nhìn thấy mình, lúc nào rảnh ngồi uống trà, xem tivi thì kéo nó lại gần, búng tay trước mặt nó.làm vài ba ngày như vậy rồi kéo của lồng cho tay vào búng, làm nhẹ nhàng, từ từ. chỉ cần 1 tuần như vậy là chim thuần. có những con 2 tuần là mình chạm dc vào người nó.
chút ít kinh nghiệm xin chia sẻ

kiểu thuần này chắc chỉ áp dụng vào chim đã thuần rùi đấy chứ!

Vấn đề của em là CCL nam nuôi ở Bắc ko biết có ổn không bác nào biết chỉ cho tại hạ với

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên