Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

Ðề: Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

Bạn thiếu vài vấn đề , chim đánh đuôi như thế nào nữa ( đánh cao hay thấp , đập đuôi mấy tăng nữa ...và 1 điều tốt quan trọng là chim tạo hình khi hot như thế nào nữa ...

Chào A Shama 2011 nghe tên bác là em thấy niềm đam mê với Chòe Lửa rồi...! Nhưng Bác mới chơi từ 2011 mà em thấy kinh nghiệm của bác thật đáng nể
Cho em hỏi chút dc ko bác ở đâu đấy và hiện giờ nhà bác có còn nhiều chòe lửa nam không em đang rất thích nuôi 1 chú mà không mua dc ở đâu? nếu dc thì bác nhượng lại cho e 1 con đuôi dài >20 ko cần đấu đá chỉ cần hót hay và nhiều chưa thuần lắm cung OK giá cả như thế nào tùy bác tính
Mong được học hỏi thêm nhiều từ bác:bz:bz:bz

Ðề: kinh nghiệm chọn choè lưa chuyền

Em nuôi chim từ năm lên7 tói h cũng gần mười mấy năm rồi. mặc dù tuổi nghề còn ít xong muốn diễn đan thêm phong phú em xin phép các anh neu ra it kinh nghiẹm chon chim lua chuyền. đe chon chim ta can wan tam den mot so yeu to sau:
Trước het đó la nguồn gốc, yếu tố này khach wan nen ta nen tim nhung cho wen biet mua chim tai nha de dam bao chat luong. nen chon chim o nhung vung nuoi sau, rung gia nhu gia lai, dak lak,... vi nhung con chim o do thung co chat giong bam sinh tot, khoe,tieng trong, hoi dai...
Thu hai ta wan tam den nhung yeu to chu wan gom:
_ Đầu: nên chọn đầu dep, phằng, tot nhat la dau ban vuông.
_ Mắt: chon nhung con mat sau, mi mat keo dai. tranh nhung con mat lôi, mi ngan vi rat kho thuan, rat nhat.
_ mỏ: nhon, gọn gàng, không dài wa, chon dc chim mo khoan thi tuyet dinh.
_ Bản đuôi: day va to, đảm bỏ xẽ co một chú đuôi cục dài và đep.
_ ức chim: phải lực,...
Cuối cung phu thuoc vao kha nang cua ta do la nhin tong the. mot con chim hay, có thân hình thon gon, nho dan cho den chop duoi. cổ phai cao. hoac mot cach khac do la chim ngu doan, tat la moi thu deu cuc ngan nhin rat xau nhugn lai rat xieng hot,.....
qua nhieu nam nuoi va chat loc e co it kinh nghiem tren, co j con thieu xot mong cac anh, cac chu gop y them.

việc chọn ccl mộc ngoài những yếu tố trên thì phần đuôi, cụ thể là bản đuôi thì có cần chú ý ko ah? bản đuôi to và dày thì có ảnh hưởng gì đến khả năng đập đuôi, tần suất đập đuôi và sức bền khi ra cội dợt ko ah?

việc chọn ccl mộc ngoài những yếu tố trên thì phần đuôi, cụ thể là bản đuôi thì có cần chú ý ko ah? bản đuôi to và dày thì có ảnh hưởng gì đến khả năng đập đuôi, tần suất đập đuôi và sức bền khi ra cội dợt ko ah?

Thường thì đuôi ngắn và bản đuôi nhỏ thì đập rầm rầm , nhưng cũng có những em đuôi dài và bản to cũng đập rầm rầm rất tốt ( cái này là do chủ nuôi của chim nuôi lực cho nó cực tốt đó ...) thân...

Chào A Shama 2011 nghe tên bác là em thấy niềm đam mê với Chòe Lửa rồi...! Nhưng Bác mới chơi từ 2011 mà em thấy kinh nghiệm của bác thật đáng nể
Cho em hỏi chút dc ko bác ở đâu đấy và hiện giờ nhà bác có còn nhiều chòe lửa nam không em đang rất thích nuôi 1 chú mà không mua dc ở đâu? nếu dc thì bác nhượng lại cho e 1 con đuôi dài >20 ko cần đấu đá chỉ cần hót hay và nhiều chưa thuần lắm cung OK giá cả như thế nào tùy bác tính
Mong được học hỏi thêm nhiều từ bác:bz:bz:bz

hi bác nhầm rồi! 2011 có nghĩa là bác shama nuôi lủa từ năm 11 tuổi còn 20 là lúc bác í lấy vợ keke, đó là 2 điểm nhấn quan trọng nhất trong cuộc đời của bác í đó. và từ d01 đến nay bác í đã nuôi chim đc hơn 30 năm rồi , kinh nghiêm đầy mình đó keke

các bác kinh nghiệm đầy người nhưng từ trước tới giờ em cũng chỉ chọn đc những em đầu xà , bạch đề đã là hiếm làm thế nào chọn đc tất cả các yếu tố như các bác nhỉ ? theo em tất cả chỉ là tương đối thôi

tốt nhất là bạn nên đi mua ở cửa hàng nó treo từng lồng riêng một í! có thể giá nó hơi đắt nhưng đc cái nó dễ nhận biết :)

Thấy các pác nói mắt lồi là nhát người nhưng e mới bắt đc 1 e mắt lồi, chân hồng thấy cũng đứng lồng lắm, có nhảy thì chỉ bám lồng thui chứ k phi đầu. Mới đc có mấy ngày mà cầm dế trên tay cũng mổ, thỉnh thoảng cũng Tạch Tạch vài tiếng. Ở trên thấy các pác nói nhìu về chân đen và chân trắng nhưng chim của e là chân hồng, các pác phán dùm e vài lời về CCL chân hồng với ạ.

ít chơi lửa nên chưa biết nhìu vì toàn chơi than,chắc phải ra vũng tàu ở 1 thời gian để học hỏi ông chú quá.anh em nào ở vũng tàu chơi lửa chắc biết ông chú tên Minh làm sơn mài nhà ở đường nguyễn an ninh.ông này chơi lửa đến nổi vùng tàu không cho ổng đem lửa đi thi luôn vì toàn giải nhất

Ông chú minh ở quê có 2 em chòe lửa hót tốt, lông đẹp đuôi dài đẹp tuyệt luôn muốn bán. Anh em nào có nhu cầu thì mình về quê mang xuống cho giá 1300k - 1500k. Mình không nuôi vì mình chỉ thích nuôi khuyên thôi vì nhà chật quá. Ai thích thì pm cho minh nhé. SDT: 01662110117 mình đang ở Hà Nội.

chòe lửa vào cám đã khó. tim được con hot' còn khó hơn.10 con thì chỉ có 2 con hót to còn lai chỉ chuyện va hót nhỏ thôi. theo minh cú mua chim thuần. hơi dắt một tý nhưng lại được con ưng ý. vs lại mấy bác chưa co kinh nghiệm nuôi và vào cám cho nó ve nhà nuôi được 10 hôm la die

thanks ae nhé..hum qua m cũng mới làm dc 1 ẻm 2let rưỡi thui...sáng nay về hót to ngay rồi hok hót chuyện, nhìn dc lắm,bướng chim lắm nhưng đang vào cám..theo ae thì có khả quan k?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mỏ chấu thì sao hok lấy hả bác????????

hehe
Em vừa mới lụm 1chú hồi chiều hết 4xị rưỡi đầy đủ đồ (lửa bổi 2xị rưỡi, mùa này mắc kinh, bữa trước bắt 1chú có 2xị)(ah wên, thêm 20k phí cầu đường nữa chứ) tổng cộng 4xị7, hjhj:)
Đầu bằng, mỏ dài, cổ dài, chân trắng cao, đuôi khoảng 22-23, họng hơi đen nhưng có đều mắt nó ko lõm vào trong (bữa giờ tìm hoài có thấy con nào mắt lõm vào trong như anh Admin nói đâu, cả 5chú lữa nhà em có con nào mắt lõm vào đâu, hjhj:))
Ko biết chú này có tương lai ko, hy vọng là có, chứ chú bữa trước về hơn 10ngày mà chưa thấy hot hit gì hết, bùm gê[-(

2 con lửa của bạn đuôi 22 - 23cm mà giá 470k thui hả, có chém tý gió nào ko vậy bạn , cho minh hỏi bạn dang sinh sống ở đâu , nếu có ý nhượng lại thì chia bớt mình 1 con bạn nha, thân!

có ae nào bk chỗ bán ccl ở HCM mà giá phải chăng hem,tks

2 con lửa của bạn đuôi 22 - 23cm mà giá 470k thui hả, có chém tý gió nào ko vậy bạn , cho minh hỏi bạn dang sinh sống ở đâu , nếu có ý nhượng lại thì chia bớt mình 1 con bạn nha, thân!

Hihihi, Em xem lại ngày của bài viết này nhé .....Old 06-11-2010, 07:11 PM
Cách nay hơn 2 năm !!! giá đó là phải rồi ...bây giờ thì ....gấp 5,6 lần thì cũng được ....hihihi

hich kiếm chú chòe đuôi 24 khó quá bác nao co gioi thiêu cho em nhe
<------ Bổ sung bài viết ------->
em cư liều trả trước 4 củ các cụ nhể

Các cụ cho e hỏi giá 1 con chòe bổi là bao nhiêu tiền? E xừa xúc được 1 e với giá là 350k

o cho mjn ho nhot 1 kon 1 ngan long de thuan uj...nhug sao kho chon wa...nhjn con nao kung jong nhau ak

Chú ý : viết bài phải bỏ dấu tiếng VIỆT , bài không dấu và viết theo ngôn ngữ chat là vi phạm nội qui :Bài viết sẽ bị xóa . Đây là lần đầu chỉ nhắc nhở bạn . TM/BQT chimcanhvn

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên